Chữ ký điện tử trên hóa đơn không được chấp nhận?

• Thread starter huongnhi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

huongnhi

Guest
16/3/07
14
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà,

Em nhờ cả nhà giúp em việc này với. Công ty em mua hàng của công ty A, sau khi giao hàng công ty này xuất hóa đơn cho cty em nhưng chữ ký của thủ trưởng đơn vị ở trên hóa đơn đỏ đó không phải là chữ ký sống mà là chữ ký điện tử. Khi quyết toán thuế cơ quan thuế xuất hóa đơn này ra và bảo đó là hóa đơn không hợp lý hợp lệ. Theo Luật giao dịch điện tử thì chữ ký này là hợp pháp, em đã đưa ra bằng chứng nhưng thuế không chấp nhận, có bác nào có kinh nghiệm trong vụ này hay có văn bản nào của thuế quy định về chữ ký điện tử không chỉ giùm em với, em đang cần gấp lắm.

Cảm ơn các bác rất nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Chào cả nhà,

Em nhờ cả nhà giúp em việc này với. Công ty em mua hàng của công ty A, sau khi giao hàng công ty này xuất hóa đơn cho cty em nhưng chữ ký của thủ trưởng đơn vị ở trên hóa đơn đỏ đó không phải là chữ ký sống mà là chữ ký điện tử. Khi quyết toán thuế cơ quan thuế xuất hóa đơn này ra và bảo đó là hóa đơn không hợp lý hợp lệ. Theo Luật giao dịch điện tử thì chữ ký này là hợp pháp, em đã đưa ra bằng chứng nhưng thuế không chấp nhận, có bác nào có kinh nghiệm trong vụ này hay có văn bản nào của thuế quy định về chữ ký điện tử không chỉ giùm em với, em đang cần gấp lắm.

Chữ ký trên HĐ phải là chữ ký "sống", chưa cho phép chữ ký trên HĐ là chữ ký điện tử ???????

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào cả nhà,

Không được phép đâu huongnhi, để mình xem lại hình như mình có công văn của TCT đó.

H

huongnhi

Guest
16/3/07
14
0
0
Ha Noi
Không được phép đâu huongnhi, để mình xem lại hình như mình có công văn của TCT đó.

Ôi thật thế hả bác Tiger2774???, nếu Tiger2774 có thì làm ơn gửi cho em ngay với nhé, em đang cần dùng nó gấp lắm

Cảm ơn bác Tiger2774 rất nhiều!

H

huongnhi

Guest
16/3/07
14
0
0
Ha Noi
Chữ ký trên HĐ phải là chữ ký "sống", chưa cho phép chữ ký trên HĐ là chữ ký điện tử ???????

@ XuanDuc: Nếu đúng như bác nói thì hóa đơn dó có được tính vào chi phí hợp lý hợp không?? hay là chỉ bị phạt thôi???

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
@ XuanDuc: Nếu đúng như bác nói thì hóa đơn dó có được tính vào chi phí hợp lý hợp không?? hay là chỉ bị phạt thôi???
Thuế đã xuất toán thì tại thời điểm đó hóa đơn coi như không hợp lệ, tuy nhiên giao dịch mua bán phát sinh là có thật và hợp lý và lỗi phần nhiều là do bên bán hàng(bạn chỉ sơ ý trong kiểm tra). Bạn nên giải thích hoặc làm văn bản thuyết minh thêm để được đưa vào chi phí trong kỳ sau.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn chưa hiểu thế nào là chữ ký điện tử rồi.

Mình lấy một hình ảnh cực kỳ dễ hiểu (đối với người hiện đại). Khi bạn đưa thẻ ATM vào máy rút tiền, máy yêu cầu bạn nhập mã số. Mã số mà bạn nhập vào chính là chữ ký điện tử. Chữ ký điện tử chỉ sử dụng được khi chứng từ phải là chứng từ điện tử.

Hóa đơn trên giấy có phải là chứng từ điện tử đâu mà các bạn đòi phải có chữ ký điện tử? Không bói được ra đâu.

Bạn huongnhi xem lại cái gọi là "chữ ký điện tử" trên hóa đơn bằng giấy. Mình đoán nhé! Đó là chữ ký của giám đốc được scan lên, save trong file PDF và paste vào tờ hóa đơn. Đương nhiên là chẳng chấp nhận được rồi.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn chưa hiểu thế nào là chữ ký điện tử rồi.

Mình lấy một hình ảnh cực kỳ dễ hiểu (đối với người hiện đại). Khi bạn đưa thẻ ATM vào máy rút tiền, máy yêu cầu bạn nhập mã số. Mã số mà bạn nhập vào chính là chữ ký điện tử. Chữ ký điện tử chỉ sử dụng được khi chứng từ phải là chứng từ điện tử.

Hóa đơn trên giấy có phải là chứng từ điện tử đâu mà các bạn đòi phải có chữ ký điện tử? Không bói được ra đâu.

Bạn huongnhi xem lại cái gọi là "chữ ký điện tử" trên hóa đơn bằng giấy. Mình đoán nhé! Đó là chữ ký của giám đốc được scan lên, save trong file PDF và paste vào tờ hóa đơn. Đương nhiên là chẳng chấp nhận được rồi.

Có lẽ thành viên chúng ta chưa phân biệt được chữ ký điện tử đâu, nhưng theo nguyên tắc thì chữ ký phải là chữ ký sống thôi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA