Bài học

• Thread starter hong hot
  • Ngày gửi
H

hong hot

Cao cấp
Vào mùa thu, khi bạn thấy bầy ngỗng bay về phương nam để tránh đông theo hình chữ V, bạn có tự hỏi những lý lẽ khoa học nào có thể rút ra từ đó. Mỗi khi một con ngỗng vỗ đôi cánh của mình, nó tạo ra một lực đẩy cho con ngỗng bay ngay sau nó. Bằng cách bay theo hình chữ V, đàn ngỗng tiết kiệm được 71% sức lực so với khi chúng bay từng con một.

Khi là thành viên của WKT, người ta cùng chia sẻ những mục tiêu chung, người ta sẽ đi đến nơi họ muốn nhanh hơn và dễ dàng hơn vì họ đang đi dựa trên sự tin tưởng lẫn nhau.

Mỗi khi một con ngỗng bay lạc khỏi hình chữ V của đàn, nó nhanh chóng cảm thấy sức trì kéo và những khó khăn của việc bay một mình. Nó sẽ nhanh chóng trở lại đàn để bay theo hình chữ V như cũ, và được hưởng những ưu thế của sức mạnh từ bầy.

Nếu chúng ta cũng có sự cảm nhận tinh tế của loài ngỗng, chúng ta sẽ chia sẻ thông tin với những người cũng đang hướng đến cùng một mục tiêu như chúng ta.

Khi con ngỗng đầu đàn mỏi mệt, nó sẽ chuyển sang vị trí bên cánh và một con ngỗng khác sẽ dẫn đầu.

Chia sẻ vị trí lãnh đạo sẽ đem lại lợi ích cho tất cả, và những công việc khó khăn nên được thay phiên nhau đảm nhận.

Tiếng kêu của bầy ngỗng từ đằng sau sẽ động viên những con đi đầu giữ được tốc độ của chúng.

Những lời động viên sẽ tạo nên sức mạnh cho những người đang ở đầu con sóng, giúp họ giữ vững tốc độ, thay vì để họ mỗi ngày phải chịu đựng áp lực công việc và sự mệt mỏi triền miên.

Cuối cùng, khi một con ngỗng bị bệnh hay bị thương và rơi xuống, hai con ngỗng khác sẽ rời khỏi bầy để cùng xuống với con ngỗng bị thương và bảo vệ nó. Chúng sẽ ở lại cho đến chừng nào con bị thương lại có thể bay hoặc là chết, và khi đó chúng sẽ nhập vào một đàn khác để tiếp tục bay về phương nam.

Nếu chúng ta có tinh thần của loài ngỗng, chúng ta sẽ sát cánh bên nhau khi khó khăn.

Lần sau có cơ hội thấy một đàn ngỗng đang bay trên bầu trời, bạn hãy nhớ...

Bạn đang hưởng một đặc ân khi là thành viên của một nhóm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sông Ngọc

Guest
Rất la ý nghĩa! Cám ơn hong hot rất nhiều. :thank

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Chào honghot bạn viết nghe hay lắm, nhưng bạn bắn phá anh camto rỗi sao? Nếu anh camto rỗi thì bạn có đến nhà anh ấy và động viên anh ấy ko nhỉ.
Bài viết về đàn ngỗng của bạn rất hay nhưng tôi thấy bạn bắn mọi người khiếp quá. :bye

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Chào honghot bạn viết nghe hay lắm, nhưng bạn bắn phá anh camto rỗi sao? Nếu anh camto rỗi thì bạn có đến nhà anh ấy và động viên anh ấy ko nhỉ.
Bài viết về đàn ngỗng của bạn rất hay nhưng tôi thấy bạn bắn mọi người khiếp quá. :bye

L

lien_aps

Guest
2/4/04
28
0
0
ừ phải nói bài con ngỗng của HH hay vi nó rất ý nghĩa! :talk

H

hong hot

Cao cấp
Đàn ngỗng cứ bay mãi, con nào cũng to, con nào cũng khoẻ nên ít có cơ hội để các con khác chia xẻ nên thỉnh thoảng phải bắn nhau vài phát cho nó đa dạng hoá nông nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA