Thay đổi cổ đông công ty cổ phần

• Thread starter Minh Minh1234
  • Ngày gửi
M

Minh Minh1234

Sơ cấp
2/1/18
9
0
1
30
Cả nhà cho em hỏi công ty em là công ty cổ phần mới thành lập lúc tháng 9/2017 giờ muốn thay đổi cổ đông thì cần giấy tờ gi và làm như thế nào ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn phải làm 1 bộ hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh, cụ thể là thay đổi cổ đông. Kèm theo đó là hợp đồng chuyển nhượng giữa cổ đông cũ và cổ đông mới nhé

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
quyết đinh, biên bản họp của hội đồng cổ đông, hợp đồng chuyển nhượng, thanh lý hợp đồng, phụ lục II-1; I-7 thông tư 20 ( áp dụng khi thay đổi hoặc chuyển nhượng cổ đông sáng lập)
gửi Sở KHĐT
Còn nếu không phải cổ đông sáng lập thì không cần làm gì với sở kHĐT hết

M

Minh Minh1234

Sơ cấp
2/1/18
9
0
1
30
quyết đinh, biên bản họp của hội đồng cổ đông, hợp đồng chuyển nhượng, thanh lý hợp đồng, phụ lục II-1; I-7 thông tư 20 ( áp dụng khi thay đổi hoặc chuyển nhượng cổ đông sáng lập)
gửi Sở KHĐT
Còn nếu không phải cổ đông sáng lập thì không cần làm gì với sở kHĐT hết
Bạn ơi thông báo thay đổi có phải đăng công bố qua mạng không hay chỉ nộp trực tiếp là được

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
Bạn ơi thông báo thay đổi có phải đăng công bố qua mạng không hay chỉ nộp trực tiếp là được
Nộp qua mạng bạn nhé, Nếu bạn ở HN thì bây giờ 100% hồ sơ phải qua mạng hết. còn nơi khác thì mình không biết

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Luật Doanh nghiệp quy định, với công ty cổ phần khi có chuyển nhượng vốn góp từ 5% trở lên thì phải nộp hồ sơ thay đổi lên sở trong vòng 10 ngày kể từ ngày thay đổi. Như vậy thì không giới hạn mỗi cổ đông sáng lập đâu bạn nhé.
Hồ sơ thì nộp online rồi, nhưng sau khi hồ sơ online có thông báo hợp lệ, bạn phải mang hồ sơ đã được chấp thuận lên Sở nộp bản giấy và nhận kết quả trả ra nhé.

M

Minh Minh1234

Sơ cấp
2/1/18
9
0
1
30
Bạn phải làm 1 bộ hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh, cụ thể là thay đổi cổ đông. Kèm theo đó là hợp đồng chuyển nhượng giữa cổ đông cũ và cổ đông mới nhé
Khi nộp lên SKH
Luật Doanh nghiệp quy định, với công ty cổ phần khi có chuyển nhượng vốn góp từ 5% trở lên thì phải nộp hồ sơ thay đổi lên sở trong vòng 10 ngày kể từ ngày thay đổi. Như vậy thì không giới hạn mỗi cổ đông sáng lập đâu bạn nhé.
Hồ sơ thì nộp online rồi, nhưng sau khi hồ sơ online có thông báo hợp lệ, bạn phải mang hồ sơ đã được chấp thuận lên Sở nộp bản giấy và nhận kết quả trả ra nhé.
Mình thấy hồ sơ gồm : thông báo thay đổi nội dung,biên bản họp, danh sách thay đổi cổ đông, quyết định thay đổi cổ đông,giấy uỷ quyền
Vậy nộp online thì nộp cái nào bạn

M

Minh Minh1234

Sơ cấp
2/1/18
9
0
1
30
Tại mình thấy nhiều mà ko biết nộp lên online là cần nộp những cái nào

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn phải scan hết 1 bộ hồ sơ đầy đủ: Biên bản họp ĐHĐCĐ, Quyết định, Thông báo thay đổi, danh sách cổ đông sáng lập, danh sách cổ đông hiện hữu, hợp đồng và biên bản xác nhận việc chuyển nhượng cổ phần,.... kèm theo giấy tơ chứng thực cá nhân của người nhận chuyển nhượng (nếu là người mới) nhé

• Like
Reactions: Fuji Mountain
M

Minh Minh1234

Sơ cấp
2/1/18
9
0
1
30
Bạn phải scan hết 1 bộ hồ sơ đầy đủ: Biên bản họp ĐHĐCĐ, Quyết định, Thông báo thay đổi, danh sách cổ đông sáng lập, danh sách cổ đông hiện hữu, hợp đồng và biên bản xác nhận việc chuyển nhượng cổ phần,.... kèm theo giấy tơ chứng thực cá nhân của người nhận chuyển nhượng (nếu là người mới) nhé
Bạn cho mình xin số điện thoại mình hỏi bạn dc ko ạ,do lần đầu mình làm nên ko biết

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
gửi Sở KHĐT. Còn nếu không phải cổ đông sáng lập thì không cần làm gì với sở kHĐT hết

@theo bạn thì chỉ khi thay đổi cổ đông sáng lập thì mới làm hồ sơ gủi Sở KHĐT thôi phải ko ? còn nếu thay đổi cổ đông (chỉ là thành viên) thì chỉ cần biên bản họp của hội đồng cổ đông, hợp đồng chuyển nhượng giữa cổ đông cũ sang cho cổ đông mới phải ko bạn ???

Mình đang có trường hợp tương tự...

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
số ở ngay chân chữ ký kìa bạn ơi, 0943.978.356 nhé

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
@theo bạn thì chỉ khi thay đổi cổ đông sáng lập thì mới làm hồ sơ gủi Sở KHĐT thôi phải ko ? còn nếu thay đổi cổ đông (chỉ là thành viên) thì chỉ cần biên bản họp của hội đồng cổ đông, hợp đồng chuyển nhượng giữa cổ đông cũ sang cho cổ đông mới phải ko bạn ???

Mình đang có trường hợp tương tự...
Đúng rồi bạn, Sửa đổi điều lệ công ty nữa

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Đúng rồi bạn, Sửa đổi điều lệ công ty nữa

cho mình hỏi thêm bạn @huyenmia: dù thay đổi cổ đông (từ cũ sang mới) thì điều lệ công ty sao phải thay đổi hả bạn? bạn tư vấn thêm giúp duoc ko ?

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
cho mình hỏi thêm bạn @huyenmia: dù thay đổi cổ đông (từ cũ sang mới) thì điều lệ công ty sao phải thay đổi hả bạn? bạn tư vấn thêm giúp duoc ko ?
Mình nhầm, là sổ cổ đông ý

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Mình nhầm, là sổ cổ đông ý

ko sao bạn. nhầm cũng là sở trường của mình đấy. bé cái nhầm hoài ah.

cho mình hỏi thêm @huyenmia: sổ cổ đông là gì vậy bạn ? dự thảo điều lệ công ty cổ phần có thể copy dùng của cty cổ phần khác không vậy (đỡ phải suy nghĩ viết ra).

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
ko sao bạn. nhầm cũng là sở trường của mình đấy. bé cái nhầm hoài ah.

cho mình hỏi thêm @huyenmia: sổ cổ đông là gì vậy bạn ? dự thảo điều lệ công ty cổ phần có thể copy dùng của cty cổ phần khác không vậy (đỡ phải suy nghĩ viết ra).
Sô cổ đông là cái sỏ ghi DS cổ đông với số cổ phần ý
Còn cái điều lệ ý à mình nghĩ nếu có thời gian bạn nên làm ý, Vì trong đó nó quy định quyền hạn và trách nhiệm của các thành viên, quan trọng là PHÂN PHỐI LỢI NHUẬN NHƯ THẾ NÀO. Nếu mà cái công ty bé tẹo sếp làm tất ăn cả thì không sao, mà công ty to khéo làm vớ vẩn kiện nhau như chơi, Mình thấy nhiều công ty họ còn thuê luật sư tư vấn để làm cơ

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Sô cổ đông là cái sỏ ghi DS cổ đông với số cổ phần ý
Còn cái điều lệ ý à mình nghĩ nếu có thời gian bạn nên làm ý, Vì trong đó nó quy định quyền hạn và trách nhiệm của các thành viên, quan trọng là PHÂN PHỐI LỢI NHUẬN NHƯ THẾ NÀO. Nếu mà cái công ty bé tẹo sếp làm tất ăn cả thì không sao, mà công ty to khéo làm vớ vẩn kiện nhau như chơi, Mình thấy nhiều công ty họ còn thuê luật sư tư vấn để làm cơ

@huyenmia: ý kiến của bạn hay nha. tâm phục khẩu phục ... hihi,,,, thks bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA