THẮC MẮC VỀ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ

  • Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi

186016 lượt xem

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
351
118
43
34
HCM
www.vnpt-software.vn
Bạn cho mình hỏi chút là: đối với hoá đơn chuyển đổi: phần người bán có phải ký tươi không? Và chỗ ký Người thực hiện chuyển đổi là kế toán ký hay là đại diện pháp luật ký và đóng dấu?
Theo quy định định hiên tại: Trên tờ hoá đơn chuyển đổi từ Hoá đơn điện tử sang hoá đơn giấy cần có: họ tên và chữ ký của người được thực hiện chuyển từ hóa đơn điện tử thành chứng từ giấy.
Thông thường, khi giao cho KH, để tăng độ "tin cậy", đối với hoá đơn điện tử chuyển đổi sang hoá đơn giấy thường đóng mộc lên (có thể đóng mộc treo).
 
  • Like
Reactions: Fuji Mountain
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
34
Ha Noi
Theo quy định định hiên tại: Trên tờ hoá đơn chuyển đổi từ Hoá đơn điện tử sang hoá đơn giấy cần có: họ tên và chữ ký của người được thực hiện chuyển từ hóa đơn điện tử thành chứng từ giấy.
Thông thường, khi giao cho KH, để tăng độ "tin cậy", đối với hoá đơn điện tử chuyển đổi sang hoá đơn giấy thường đóng mộc lên (có thể đóng mộc treo).
Minhf không hiểu? Người được thực hiện chuyển đổi là ai? Khách hàng mua hay doanh nghiệp bán?
 
vanlnmb

vanlnmb

Thành viên thân thiết
1/3/19
6
0
1
29
  • vanlnmb

    vanlnmb

Trường hợp hoá đơn chuyển đổi nhằm mục đích lưu trữ có cần đóng dấu không?
Trả lời: Không.
Căn cứ: Theo Khoản 2,3,4 Điều 12 thông tư 32/2011/TT-BTC: HĐĐT chuyển đổi sang hóa đơn giấy phục vụ lưu trữ chứng từ kế toán phải có chữ ký và họ tên của người thực hiện chuyển từ HĐĐT sang hóa đơn giấy.
 
vanlnmb

vanlnmb

Thành viên thân thiết
1/3/19
6
0
1
29
  • vanlnmb

    vanlnmb

Trường hợp hoá đơn chuyển đổi nhằm mục đích lưu trữ có cần đóng dấu không?
Trả lời: Không.
Căn cứ: Theo Khoản 2,3,4 Điều 12 thông tư 32/2011/TT-BTC: HĐĐT chuyển đổi sang hóa đơn giấy phục vụ lưu trữ chứng từ kế toán phải có chữ ký và họ tên của người thực hiện chuyển từ HĐĐT sang hóa đơn giấy.
 
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
351
118
43
34
HCM
www.vnpt-software.vn
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
30
Cho em hỏi hộ kinh doanh cá thể có được xài hóa đơn điện tử không ạ ? :(
 
  • Like
Reactions: Thuykunxx
vanlnmb

vanlnmb

Thành viên thân thiết
1/3/19
6
0
1
29
  • vanlnmb

    vanlnmb

sd HDDT dc nhé chị . Chỉ cần chị đã đăng ký kinh doanh vs thuế .
 
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
351
118
43
34
HCM
www.vnpt-software.vn
Cho em hỏi hộ kinh doanh cá thể có được xài hóa đơn điện tử không ạ ? :(
Bạn cứ làm cái quyết định sử dụng hoá đơn điện tử => gửi cho cơ quan thuế, họ chấp nhận thì sẽ dc sử dụng.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: hokado
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
351
118
43
34
HCM
www.vnpt-software.vn
Bạn cho mình hỏi chút là: đối với hoá đơn chuyển đổi: phần người bán có phải ký tươi không? Và chỗ ký Người thực hiện chuyển đổi là kế toán ký hay là đại diện pháp luật ký và đóng dấu?
"Khi cần thiết, người bán hàng hóa được chuyển hóa đơn điện tử thành chứng từ giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hoá trong quá trình lưu thông và chỉ được chuyển một (01) lần và phải có chữ ký người đại diện theo pháp luật của người bán, dấu của người bán."
 
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
30
Bạn cứ làm cái quyết định sử dụng hoá đơn điện tử => gửi cho cơ quan thuế, họ chấp nhận thì sẽ dc sử dụng.
Em cám ơn anh ạ, Cho em hỏi hộ kinh doanh nếu làm cái quyết định sử dụng hóa đơn điện tử đó xong và được chấp thuận thì mình có được nộp thuế khoán như mọi khi nữa không hay phải nộp theo hình thức kê khai đầu ra đầu vào giống như doanh nghiệp ạ?
Anh cho em xin link tải quyết định được không ạ?
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
30
Hiện tại do vấn đề bảo mật nên công ty của bạn em muốn phát hành hóa đơn điện tử trực tiếp (không thông qua đơn vị trung gian), có ai biết phải làm thế nào không ạ o_O
 
  • Like
Reactions: Thuykunxx
vanlnmb

vanlnmb

Thành viên thân thiết
1/3/19
6
0
1
29
  • vanlnmb

    vanlnmb

cty do co thể mua phần mềm về xài trong nội bộ
 
T

Thuykunxx

Sơ cấp
26/3/18
4
0
1
29
Vấn đề 1: Hiện tại, vẫn chưa có văn bản chính thức thì vẫn chưa bắt buộc dùng HĐ điện tử phải không?

Vấn đề 2: hóa đơn điện tử đang tồn tại 2 loại phải ko?
1- HĐ điện tử không có mã xác thực của thuế, tức là vẫn lập và giao hóa đơn cho khách hàng như bình thường => rồi cuối tháng, lên báo cáo SDHD nộp thuế
2- HĐ điện tử có mã xác thực của thuế, tức là hóa đơn lập xong sẽ qua cơ quan thuế xác thực trước rồi mới đến khách hàng => không cần lên báo cáo SDHD, vì mỗi lần lập đã có cơ quan thuế xác thực

Vấn đề 3: khi gửi HĐĐT cho khách hàng là cty (tức là có đơn vị kế toán) thì có bắt buộc phải có chữ ký số của khách hàng đó hay không?
Hiện tại thì chưa có văn bản chính thức bắt buộc các doanh nghiệp phải sử dụng hóa đơn điện tử.
Hóa đơn điện tử tồn tại ở dạng: người dùng sẽ được cài đặt sử dụng phần mềm, sau đó sẽ chọn mẫu hóa đơn, rồi làm quyết định nọp lên cơ quan thế hình thức hóa đơn của doanh nghiệp, rồi sau đó thuế chấp nhận rồi doanh nghiệp sẽ được sử dụng hóa đơn bình thường :))
 
T

Thuykunxx

Sơ cấp
26/3/18
4
0
1
29
Trong trường hợp nếu phát hiện sai sót trong hóa đơn điện tử thì phải giải xử lý như thế nào ??
Có giống với hóa đơn giấy hay không?
trong trường hợp có sai sót trong hóa đơn điện tử: thì kế toán có thể sửa lại hóa đơn, trong trường hợp hóa đơn đã ký nộp thì thông báo hủy và làm lại hóa đơn.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

dangkyinternet.vn

Sơ cấp
27/9/14
31
3
8
34
chukysoviettel-ca.com
Xin hỏi về vấn đề ngày tháng trên hóa đơn điện tử có thể lấp lùi ngày được hay không vậy, cụ thể là ví dụ như ngày 5 chưa xuất hết nhưng đến ngày 6 phải xuất 1 hóa đơn khác thì có thể nào xuất xong ngày 6 rồi quay lại xuất tiếp ngày 5 có được không ạ. hóa đơn giấy thì có thể lật qua vài tờ xong trở về ngày cũ viết lại. xin cám ơn
cái này không được bạn ơi, xuất hoá đơn liên tục và không lùi ngày được nha!
 
D

dangkyinternet.vn

Sơ cấp
27/9/14
31
3
8
34
chukysoviettel-ca.com
Bạn cho mình hỏi chút là: đối với hoá đơn chuyển đổi: phần người bán có phải ký tươi không? Và chỗ ký Người thực hiện chuyển đổi là kế toán ký hay là đại diện pháp luật ký và đóng dấu?
Hoá đơn chuyển đổi giống như là 1 hoá đơn đỏ bình thường và chỉ được chuyển đổi 1 lần duy nhất, phẩi được đóng dấu mộc và ký của giám đốc như hoá đơn giấy!
 
Văn Trà

Văn Trà

Sơ cấp
22/3/15
19
0
1
31
TPHCM
myviettel.net
Anh chị nào cần được tư vấn kỹ hơn về Hoá đơn điện tử thì có thể liên hệ e tư vấn cho nhé. Còn anh chị nào đang dùng Chữ ký số Viettel thì bên e đang free 50 hoá đơn sử dụng trong 3 tháng trải nghiệm. E sẽ hướng dẫn các thủ tục ngoài chi cục thuế để anh chị làm đăng ký.
Bài post chủ yếu để tạo điều kiện để anh chị tiếp xúc và dùng thử hoá đơn thôi nhé
 
xanha78

xanha78

Thành viên thân thiết
21/7/04
222
45
28
Cho em hỏi chút, nếu KH yêu cầu xuất hoá đơn chuyển đổi ( bản thể hiện của HĐ điện tử) thì doanh nghiệp xuất hoá đơn chuyển đổi, phần khách hàng có phải ký tươi không ạ? Và phần Người thực hiện chuyển đổi ký là ai ký? và có phải ký tươi không ạ? Em cảm ơn
Chào bạn.
Khách hàng (Người mua) Không cần ký tươi bạn nhé. Tuy nhiên, người bán (đơn vị phát hành hóa đơn điện tử) việc in hóa đơn chuyển đổi cần thực hiện như sau:
* Nguyên tắc chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy theo điều 12 Thông tư 32/2011/TT-BTC: “Người bán hàng hóa được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hoá hữu hình trong quá trình lưu thông và chỉ được chuyển đổi một (01) lần. Hóa đơn điện tử chuyển đổi sang hóa đơn giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa phải đáp ứng các quy định nêu tại Khoản 2, 3, 4 Điều này và phải có chữ ký người đại diện theo pháp luật của người bán, dấu của người bán.
Người mua, người bán được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để phục vụ việc lưu trữ chứng từ kế tóan theo quy định của Luật Kế tóan. Hóa đơn điện tử chuyển đổi sang hóa đơn giấy phục vụ lưu trữ chứng từ kế tóan phải đáp ứng các quy định nêu tại Khoản 2, 3, 4 Điều này

* Điều kiện để in chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy đáp ứng điều kiện theo Thông tư số 32/2011/TT-BTC: ” Hóa đơn điện tử chuyển sang hóa đơn giấy phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Phản ánh toàn vẹn nội dung của hóa đơn điện tử gốc;
b) Có ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy;
c) Có chữ ký và họ tên của người thực hiện chuyển từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy.

* Giá trị pháp lý của hóa đơn giấy chuyển đổi từ hóa đơn điện tử hoàn toàn có giá trị làm căn cứ để Ngân hàng cấp tín dụng theo hóa đơn. điều này được mục 3 điều 12 Thông tư số 32/2011: “Hóa đơn điện tử chuyển đổi có giá trị pháp lý khi bảo đảm các yêu cầu về tính toàn vẹn của thông tin trên hóa đơn nguồn, ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi và chữ ký, họ tên của người thực hiện chuyển đổi được thực hiện theo quy định của pháp luật về chuyển đổi chứng từ điện tử.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: hokado
N

nkmy1210

Sơ cấp
11/8/16
16
7
3
26
Công ty minh đang thực hiện thí điểm chương trình "HĐ điện tử có mã xác thực thuế" của Cục thuế TP Đà Nẵng. Công ty minh ko cần liên kết với 1 đơn vị phát hàng HĐ điện tử nào, chỉ cần có máy in, chứng thư số và mạng internet là sẽ phát hành được hóa đơn đi tử.
Cái này giống với kiểu bạn mua hóa đơn giấy của Chi cục thuế vậy đó.
Bạn lập hóa đơn trên wed của thuế, lập HĐ, ký điện tử cho HĐ đó bằng CKS, gởi cho thuế xác nhận, thuế cấp mã xác thực cho HĐ (Mã giống mã QR, bạn dụng phần mềm Icheck trên điện thoại quét sẽ ra được tiền thuế, tiền hàng, tổng tiền thanh toán), rồi bạn in HĐ đó cho KH.
Mình thấy rất hay, tiện dụng cho DN nhỏ ko có điều kiện mua phần mềm xuất HĐ điện tử hay in HĐ kẽm. Bạn nên liên hệ vỡi cục thuế tỉnh bạn để được áp dụng chương trình trên.
 
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
351
118
43
34
HCM
www.vnpt-software.vn
Công ty minh đang thực hiện thí điểm chương trình "HĐ điện tử có mã xác thực thuế" của Cục thuế TP Đà Nẵng. Công ty minh ko cần liên kết với 1 đơn vị phát hàng HĐ điện tử nào, chỉ cần có máy in, chứng thư số và mạng internet là sẽ phát hành được hóa đơn đi tử.
Cái này giống với kiểu bạn mua hóa đơn giấy của Chi cục thuế vậy đó.
Bạn lập hóa đơn trên wed của thuế, lập HĐ, ký điện tử cho HĐ đó bằng CKS, gởi cho thuế xác nhận, thuế cấp mã xác thực cho HĐ (Mã giống mã QR, bạn dụng phần mềm Icheck trên điện thoại quét sẽ ra được tiền thuế, tiền hàng, tổng tiền thanh toán), rồi bạn in HĐ đó cho KH.
Mình thấy rất hay, tiện dụng cho DN nhỏ ko có điều kiện mua phần mềm xuất HĐ điện tử hay in HĐ kẽm. Bạn nên liên hệ vỡi cục thuế tỉnh bạn để được áp dụng chương trình trên.
Không phải ai cũng đăng ký được đâu bạn ạ, chỉ có 1 số DN được cơ quan thuế chỉ định thôi.

DN muốn đăng ký cũng phải làm công văn xin, mà toàn bị từ chối.

Trân trọng.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

TEXT LINK

Xem nhiều