Xử lý hóa đơn điều chỉnh giảm đã kê khai thuế nhưng giờ khách hàng đồng ý không điều chỉnh giảm

• Thread starter dinhxuanquynh
  • Ngày gửi
D

dinhxuanquynh

Sơ cấp
17/3/11
15
1
3
35
Nam Định
Hi cả nhà.
Cả nhà ơi, đóng góp ý kiến giúp mình vấn đề này với.
Chả là năm 2016 bên mình có xuất 1 hóa đơn ghi nhận doanh thu bán hàng, tuy nhiên do chất lượng dịch vụ bên mình cung cấp không đảm bảo nên phía khách hàng yêu cầu bên mình giảm giá và bên mình đã xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu vào tháng 10/2017, do bên mình kê khai thuế VAT theo tháng nên hóa đơn điều chỉnh này đã được kê khai thuế vào kỳ kê khai tháng 10/2017. Tuy nhiên, giờ bên mình và khách hàng đã thương lượng lại và bên phía khách hàng đồng ý không điều chỉnh giảm nữa mà vẫn thanh toán đủ số tiền cho bên mình. Vậy giờ xử lý như thế nào với hóa đơn điều chỉnh giảm đã kê khai thuế này? Cả nhà vào đóng góp ý kiến giúp mình nhé. Thanks cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn đã xuất hóa đơn điều chỉnh giảm thì bây giờ bạn xuất tiếp hóa đơn điều chỉnh tăng lại số đã giảm.
Bạn kê khai bình thường nhưng nhớ ghi chú lại để sau này tiện giải trình.

D

dinhxuanquynh

Sơ cấp
17/3/11
15
1
3
35
Nam Định
Bạn đã xuất hóa đơn điều chỉnh giảm thì bây giờ bạn xuất tiếp hóa đơn điều chỉnh tăng lại số đã giảm.
Bạn kê khai bình thường nhưng nhớ ghi chú lại để sau này tiện giải trình.
Mình có thể làm tờ khai điều chỉnh của kỳ kê khai tháng 10/2017 để hủy hóa đơn điều chỉnh đó đi k bạn?

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Mình có thể làm tờ khai điều chỉnh của kỳ kê khai tháng 10/2017 để hủy hóa đơn điều chỉnh đó đi k bạn?
Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ. Nhưng theo ý mình:
Trường hợp này iên quan đến vấn đề BCTH sử dụng hóa đơn nhé bạn, Bạn làm tờ khai điều chỉnh để hủy hóa đơn điều chỉnh nhưng còn BC tình hình sử dụng hóa đơn thì sao? bạn có làm để bổ sung hay không?
Và khi điều chỉnh tăng DT (do hủy tờ hóa đơn điều chỉnh giảm) thì bạn có phát sinh tiền lãi chậm nộp hay không? Lúc này mình thấy xuất hóa đơn điều chỉnh lại hay hơn.

• Like
Reactions: hocviecchuaxong
D

dinhxuanquynh

Sơ cấp
17/3/11
15
1
3
35
Nam Định
Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ. Nhưng theo ý mình:
Trường hợp này iên quan đến vấn đề BCTH sử dụng hóa đơn nhé bạn, Bạn làm tờ khai điều chỉnh để hủy hóa đơn điều chỉnh nhưng còn BC tình hình sử dụng hóa đơn thì sao? bạn có làm để bổ sung hay không?
Và khi điều chỉnh tăng DT (do hủy tờ hóa đơn điều chỉnh giảm) thì bạn có phát sinh tiền lãi chậm nộp hay không? Lúc này mình thấy xuất hóa đơn điều chỉnh lại hay hơn.
BCTH sử dụng hóa đơn của quý 4/2017 (trong đó có hóa đơn điều chỉnh giảm) bên mình chưa nộp và tháng 10/2017 bên mình không phát sinh thuế VAT phải nộp bạn ah

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
BCTH sử dụng hóa đơn của quý 4/2017 (trong đó có hóa đơn điều chỉnh giảm) bên mình chưa nộp và tháng 10/2017 bên mình không phát sinh thuế VAT phải nộp bạn ah
Mình tưởng tờ khai thuế GTGT và BC tình hình sd hóa đơn phải có cùng kỳ kê khai chứ? sao lại bên khai theo tháng, bên khai theo quý?

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Mình tưởng tờ khai thuế GTGT và BC tình hình sd hóa đơn phải có cùng kỳ kê khai chứ? sao lại bên khai theo tháng, bên khai theo quý?
Hic hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA