Đóng BHTN theo lương tối thiểu vùng hay lương tối thiểu chung

  • Thread starter Rua Diu Dang
  • Ngày gửi
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
599
366
63
Mức đóng BHTN tối đa gấp 20 lần lương tối thiểu vùng (năm 2018 lương tối thiểu vùng khoảng 4 triệu đồng). Tuy nhiên cty vẫn đóng BHTN cho giám đốc (là chủ DN) theo 20 lần mức lương tối thiểu chung 1.3 triệu đồng (cùng mức đóng với BHXH, BHYT). Mọi người cho em hỏi như vậy cty có vi phạm pháp luật ko ạ?
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!
 
L

loan90

Thành viên thân thiết
20/6/10
271
69
28
29
TPHCM
Đồng thời căn cứ vào Khoản 2, Điều 3, Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định:
“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng.”

Vậy tiền lương tháng tối đa đóng bảo hiểm = 20 x 1.300.000 = 26.000.000 đồng.
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
599
366
63
Đồng thời căn cứ vào Khoản 2, Điều 3, Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định:
“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng.”

Vậy tiền lương tháng tối đa đóng bảo hiểm = 20 x 1.300.000 = 26.000.000 đồng.
Cảm ơn bạn! Theo như mình hiểu câu tô đậm ở dưới thì mức lương đóng BHTN của cty theo thế độ lương thỏa thuận là tiền lương làm căn cứ đóng BHXH (20 lần mức lương cơ sở, hiện nay là 26M), chứ ko phải là BHXH 26M, BNTN tối đa bằng 20 lần lương tối thiểu vùng
Về tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp: Theo quy định tại Điều 58 Luật việc làm thì tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:
- Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn 20 tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương cơ sở tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.
- Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn 20 tháng lương tối thiểu vùng thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.
 

Thành viên trực tuyến

  • willxvnrao

Xem nhiều

TEXT LINK