Tạm tính giá trị nhập kho bị sai

• Thread starter Trần Mạnh Tưởng
  • Ngày gửi
T

Trần Mạnh Tưởng

Guest
22/7/06
4
0
0
Bến Tre
Xin chào tất cả các anh chị!Em là thành viên mới của webketoan.Các anh chị có thể giúp em xử lý tính huống này không?Tháng trước em nhập kho hàng hóa ghi nhận công nợ nhưng chỉ có số lượng mà không có giá trị.Khi chạy tính giá xuất kho trung bình chắc chắn bị sai.Sang tháng này đối chiếu công nợ em mới phát hiện ra ghi nhận thiếu giá trị.Vậy tháng này em sẽ hạch toán như thế nào?Đưa vào chi phí nào là hợp lý.Mong các anh chị chỉ giáo.Em cảm ơn thật nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trần Mạnh Tưởng

Guest
22/7/06
4
0
0
Bến Tre
Hu hu, các Anh chị giúp em với.Sao em không thấy ai trả lới hết.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Theo mình nghĩ, bạn nên lập phiếu nhập kho (điều chỉnh tăng) và hạch toán như phiếu nhập nhầm (nợ 15, Có 331) trước đó với số lượng =0 nhưng giá trị đúng như giá trị nhập. Như vậy, sẽ đảm bảo 3 điều:
1. SL tồn kho ko tăng thêm: đúng
2. Công nợ điều chỉnh: tăng đúng
3. Giá trị hàng tồn kho: điều chỉnh tăng đúng
Làm cái này với điều kiện phần mềm bánử dụng cho phép nhập SL = 0 nhưng có thành tiền <>0

T

Trần Mạnh Tưởng

Guest
22/7/06
4
0
0
Bến Tre
Xin cảm ơn ERP Solution thật nhiều.Nhưng còn vướng mắc nhỏ của mình như thế này:Mình tính giá xuất kho theo PP trung bình.Hôm trước mình nhận hàng nhưng gia trị =0 nên chạy giá xuất kho sẽ thấp hơn thực tế.Giờ nếu mình ghi nhận công nợ như vậy thì có giá trị mà không có số lượng(mình nhập kho rồi xuất hết - ít có hàng tồn)???liệu như vậy có ổn không.Mình đang rối lắm,các bạn giúp mình nhe!Thanks!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA