Mỗi tuần một chuyên đề

Cách điều chỉnh thuế gtgt?

• Thread starter fukukean
  • Ngày gửi
F

fukukean

Trung cấp
22/6/16
103
3
18
30
Chào cả nhà! Cả nhà ơi em bị trường hợp như thế này ai có kinh nghiệm hướng dẫn giúp em với: e mới vào làm việc cho 1 ct , ct này kd hạt giống hoa mặt hàng không chịu thuế gtgt nên tất cả hđ đầu vào cũng không được khấu trừ mà tính vào chi phí hết. Nhưng năm 2014 ct có mua 1 chiếc xe 7 chổ giá 1 tỉ; thuế 100tr. Đúng ra là phải cộng hết vào nguyên giá là 1,1 tỉ nhưng kt cũ chỉ tính 1tỉ thôi còn 100 tr VAT kia vẫn tính thuế đầu vào. Bây giờ ct đã bán xe, hđ bán e không viết thuế đầu ra. Vậy cho em hỏi giờ e phải điều chỉnh như thế nào trên tờ khai cho đúng? để 100tr VAT kia về =0 ? Em xin cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào cả nhà! Cả nhà ơi em bị trường hợp như thế này ai có kinh nghiệm hướng dẫn giúp em với: e mới vào làm việc cho 1 ct , ct này kd hạt giống hoa mặt hàng không chịu thuế gtgt nên tất cả hđ đầu vào cũng không được khấu trừ mà tính vào chi phí hết. Nhưng năm 2014 ct có mua 1 chiếc xe 7 chổ giá 1 tỉ; thuế 100tr. Đúng ra là phải cộng hết vào nguyên giá là 1,1 tỉ nhưng kt cũ chỉ tính 1tỉ thôi còn 100 tr VAT kia vẫn tính thuế đầu vào. Bây giờ ct đã bán xe, hđ bán e không viết thuế đầu ra. Vậy cho em hỏi giờ e phải điều chỉnh như thế nào trên tờ khai cho đúng? để 100tr VAT kia về =0 ? Em xin cám ơn nhiều.
Nghĩa là trên các tờ khai sau từ ngày sai thuế GTGT khấu trừ 100tr thì chỉ tiêu 22 luôn có số 100 triệu đúng không bạn?
- Bạn làm tờ khai bổ sung vào quý phát hiện sai sót của năm 2014 chỉ tiêu 23 24 25 điền thành 0 đồng; do bạn kd mặt hàng ko chịu thuế nên không có thuế GTGT đầu ra trên hóa đơn bán hàng nên ko phải nộp thuế và chậm nộp. Đến tờ khai của quý 1 hoặc 2/2018, bạn điền vào chỉ tiêu 38 giảm 100 triệu thì số trên tờ khai của bạn sẽ quay về đầu ra đầu vào 0 đồng.
- Trên sổ sách kế toán nếu bạn hạch toán nhầm vào 1332 thì giờ bạn làm hồ sơ ghi nhận lại phần thuế này để đưa vào tăng nguyên giá tài sản; tính khấu hao tiếp.

• Like
Reactions: fukukean
F

fukukean

Trung cấp
22/6/16
103
3
18
30
Em cám ơn anh/chị nhiều nhé!

Xem nhiều