Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản chi, thu tiền điện thoại cho nhân viên

• Thread starter chidl
  • Ngày gửi
C

chidl

Trung cấp
22/12/17
55
0
6
Cty mình có đăng kí sim trả sau cho nhân viên. Hàng tháng, công ty có hỗ trợ cho nhân viên tiền điện thoại tính trả luôn cùng tiền lương. Cuối tháng, căn cứ vào hóa đơn của nhà mạng, kế toán công ty trả tiền cước điện thoại cho nhân viên, sau đó nhân viên lại nộp tiền lại cho kế toán khoản tiền đó thì mình phải đk thế nào, và lúc thu về thì mình cần những chứng từ gì để lưu vào bộ hồ sơ. Cám ơn các bạn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
ko hiểu ý bạn là gì luôn:
1. cty bạn đăng ký sim trả sau để cho nhân viên sử dụng liên lạc công việc, kế toán cty thanh toán... hạch toán vào chi phí cty thì tại sao cá nhân đó phải nộp tiền lại ???
2. Nếu nhân viên đó nộp tiền cước điện thoại cho sim đó thì có khác gì sim cá nhân... vậy thì để cá nhân đó tự đăng ký sim và tự thanh toán.
3. hàng tháng có sao kê số điện thoại liên lạc: vừa công, vừa tư.... ngồi mà điều tra ra cho chính xác số nào gọi cviec và số nào gọi tám chuyện thì cũng mất ko ít time và công sức....
4. sao ko khoán chi phí hỗ trợ điện thoại cho nhân viên. tùy cấp bậc, tùy chức năng công việc mà khoán: 200k/tháng, 300k/tháng, 500k/tháng v.v. đưa vào chính sách nhân sự, đưa vào phụ lục hợp đồng... để làm căn cứ hạch toán chi phí hợp lý.
5. cá nhân bây giờ có thể đăng ký sim (trả sau + trả trước) thoải mái, đễ dàng, mọi lúc mọi nơi. mất công gì cty phải đứng ra đăng ký với tên của cty (trừ phi số điện thoại này cty phải thanh toán 100% chi phí cước). Lỡ nhân viên đó nghỉ việc, cầm luôn số điện thoại đó đi luôn. Ko lẽ cty phải hủy số d9ien thoại này ah. bao nhiêu so dien thoại khách hàng liên lạc theo số này sẽ thế nào. Lại phải thông báo thay đổi số điện thoại đến từng khách hàng a2h.... oải luôn.

C

chidl

Trung cấp
22/12/17
55
0
6
Tức là công ty mình hàng tháng có hỗ trợ 200k tiền cước đt cho nhân viên, cộng trả luôn cùng lương. Sau đó, khi có hóa đơn thu phí của nhà mạng thì kế toán lại trích quỹ tiền mặt ra để đóng (Sim trả sau, đăng kí tên công ty và MST của công ty). Sau đó, nhân viên lại phải trả lại công ty khoản cước đó (trả toàn bộ theo hóa đơn nên nhân viên nào dùng hơn 200k thì phải chịu khoản tiền đó). Thì mình định khoản từ đầu ntn và khi thu lại tiền của nhân viên thì cần lưu chứng từ gì? Cái này do bạn kế toán trước làm. Mình mới vào thay thì thấy làm vậy ^.^~ Mình thấy lúc thu lại tiền thì cho vào khoản thu ngoài kế hoạch có vẻ ko hợp lý.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Tức là công ty mình hàng tháng có hỗ trợ 200k tiền cước đt cho nhân viên, cộng trả luôn cùng lương. Sau đó, khi có hóa đơn thu phí của nhà mạng thì kế toán lại trích quỹ tiền mặt ra để đóng (Sim trả sau, đăng kí tên công ty và MST của công ty). Sau đó, nhân viên lại phải trả lại công ty khoản cước đó (trả toàn bộ theo hóa đơn nên nhân viên nào dùng hơn 200k thì phải chịu khoản tiền đó). Thì mình định khoản từ đầu ntn và khi thu lại tiền của nhân viên thì cần lưu chứng từ gì? Cái này do bạn kế toán trước làm. Mình mới vào thay thì thấy làm vậy ^.^~ Mình thấy lúc thu lại tiền thì cho vào khoản thu ngoài kế hoạch có vẻ ko hợp lý.

bạn xem lại comments của mình phía trên và thay đổi qui trình lại cho hợp lý, nhanh, gọn, chính xác. Ko phải kế toán trước làm thế nào thì mình bắt buột phải làm y chang như vậy. Nếu thấy ko hợp lý và phức tạp thì phải yêu cầu thay đổi. Vậy nha bạn.

• Like
Reactions: chidl

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA