Cách tính thưởng phạt trên Excel

• Thread starter thinhvd
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
5,5 nó rơi vào đâu?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nhìn danh sách của bạn làm gì có khoảng đấy?
Người ta đưa cho cái ví dụ minh họa thôi.

Mình tính thuế TNCN, hiện tại toàn phải dùng hàm IF ghép vào nhau, chủ top có phương án nào hay hơn, giảm công thức đi ko?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Người ta đưa cho cái ví dụ minh họa thôi.

Mình tính thuế TNCN, hiện tại toàn phải dùng hàm IF ghép vào nhau, chủ top có phương án nào hay hơn, giảm công thức đi ko?
Dùng IF là đc rồi.
Sau 1 thời gian suy đi tính lại thì dùng If cho an toàn.
Cái dạng VLook ở trên dùng mà không lường trc mọi sự cố hậu quả ghê lắm.
Tốt nhất cứ đơn giản hiệu quả là đc.
Hoa mỹ mà không hiểu hết đc là chết.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Dùng IF là đc rồi.
Sau 1 thời gian suy đi tính lại thì dùng If cho an toàn.
Cái dạng VLook ở trên dùng mà không lường trc mọi sự cố hậu quả ghê lắm.
Tốt nhất cứ đơn giản hiệu quả là đc.
Hoa mỹ mà không hiểu hết đc là chết.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó cả, tuy từng th để áp dụng chứ, với mình, mình thích cái mới, tiếp cận nó có thể dùng hay ko là ở mình, nhưng mình nghĩ là thêm được 1 cái mới sẽ thếm đuọc ít lời chứ.
nếu bảo vlookup khó kiểm soát được hết thì là do công tác nhập liệu ban đầu, đồng nhất dữ liệu của bạn chứ không phải lỗi của hàm :D

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Cái gì cũng có 2 mặt của nó cả, tuy từng th để áp dụng chứ, với mình, mình thích cái mới, tiếp cận nó có thể dùng hay ko là ở mình, nhưng mình nghĩ là thêm được 1 cái mới sẽ thếm đuọc ít lời chứ.
nếu bảo vlookup khó kiểm soát được hết thì là do công tác nhập liệu ban đầu, đồng nhất dữ liệu của bạn chứ không phải lỗi của hàm :D
Bạn nói vậy là bạn chưa hiểu hết tác dụng của Vlook rồi.
Mới hay cũ không quan trọng. Quan trọng bạn phải hiểu sâu về nó. Hiểu nông nông có ngày ôm hận.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Bản chất ở đây là mình đưa ra phương pháp dùng hàm VLOOKUP để giảm tài hàm IF lồng nhau nhiều. Còn trong thực tế thì đương nhiên hàm VLOOKUP không thể thay thế được tất cả các tình huống trong hàm IF hoặc có thể kết hợp cả 2 hoặc có thể chỉ dùng hàm IF
Các ví dụ đưa ra là các tình huống, các con số mình nghĩ ra tại thời điểm quay video và nó cũng là các tình huống cơ bản. Bạn nào thấy ứng dụng được thì khai thác sẽ tốt cho công việc. Còn cảm thấy nguy hiểm, không tin tưởng thì quay về dùng hàm IF như trước kia

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bản chất ở đây là mình đưa ra phương pháp dùng hàm VLOOKUP để giảm tài hàm IF lồng nhau nhiều. Còn trong thực tế thì đương nhiên hàm VLOOKUP không thể thay thế được tất cả các tình huống trong hàm IF hoặc có thể kết hợp cả 2 hoặc có thể chỉ dùng hàm IF
Các ví dụ đưa ra là các tình huống, các con số mình nghĩ ra tại thời điểm quay video và nó cũng là các tình huống cơ bản. Bạn nào thấy ứng dụng được thì khai thác sẽ tốt cho công việc. Còn cảm thấy nguy hiểm, không tin tưởng thì quay về dùng hàm IF như trước kia
Nói như bạn nói làm gì.
Tôi đưa cho bạn quả lựu đạn. Còn việc dùng ntn thì do bạn.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Nói như bạn nói làm gì.
Tôi đưa cho bạn quả lựu đạn. Còn việc dùng ntn thì do bạn.
Bạn giỏi thì đưa ra tên lửa ra, làm chó gì mà cứ phải soi người khác làm gì. Làm thì ko có gì chia sẻ, cứ đăng lên cái là vào comment phê bình. Tôi đóng góp ở mức nào kệ tôi, còn bạn sống để phê bình thì mình cảm ơn chân thành lời phê bình của bạn. Mình ko cần những comment cho đủ số lượng của bạn

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
5,5 nó rơi vào đâu?
Câu hỏi thì siêu vẹo, trong video có đến 5 tình huống thì không nói rõ 5.5 nó nằm ở tình huống nào. Sao không hỏi luôn luôn hàng nghìn tỉ nó ở đâu cho chắc. Vặn vẹo không biết lối vặn, chia sẻ thì không chia mà còn đi phán

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA