hạch toán trong công ty thiết kế và thi công nội thất

• Thread starter fighting
  • Ngày gửi
F

fighting

Trung cấp
8/10/10
96
7
8
phu tho
ACE cho mình hỏi bên mình có nhận thiết kế và thi công nội thất cho một căn hộ, CĐT yêu cầu bên mình thi công nội thất bao gồm cả cung cấp bồn rửa bát, điều hòa, tivi, máy giặt, tủ lạnh. Như vậy có hợp lý không khi bên mình cung cấp gói cải tạo nội thất này. Nếu công ty mình hạch toán theo TT 200 thì những đầu vào khi mua những thiết bị trên hạch toán vào đâu? chi phí cát, sỏi, xi măng, sơn tường mình hạch toán vào TK 621 có đúng không? Chi phí nhân công thuê ngoài thì hạch toán vào 622 có được không ? Và có điều gì cần lưu ý đối với kế toán trong công ty thiết kế và thi công nội thất này không? Mình mới làm kế toán ngành này nên nhiều điều còn chưa rõ. Mong mọi người giúp đỡ a. Tks all

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

T.Bình

Sơ cấp
27/1/18
3
0
1
em cũng quan tâm, mong các anh/chị có kinh nghiệm giải đáp giúp ạ!

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Khách hàng là thượng đế, họ yêu cầu gì, nếu thấy có thể làm thì bạn nhận, không có gì là không hợp lý cả.
Những phần bạn có thể làm, công ty bạn đảm nhận, cái gì không biết làm thì thuê bên thứ 3 học làm. Lúc này có hai tình huống:
- Nếu bên thứ 3 là công ty, yêu cầu họ xuất hóa đơn, ký hợp đồng. Nhớ nêu rõ vật tư bên nào cung cấp.
- Nếu bên thứ 3 là các tổ, đội tự lập, tự quản (công nhân thuê ngoài bạn cũng có thể xem là nhóm này) thì phải trừ 10% thuế TNCN nếu thu nhập từ 2 triệu trở lên. Cái khó của tất cả các loại hình thi công cần công nhân ngoài như xây dựng, lắp đặt thì chứng minh chi phí đầu vào về nhân công, vì họ làm vài ngày là nghỉ nên không có giấy chứng minh nhân dân hay bất kỳ chứng từ nào khác, bạn hãy lựa ra một người làm đại diện, tính tổng tiền và trừ 10% trên tổng số tiền. Số tiền còn lại, chi cho họ theo đúng số ngày công thực làm. bạn làm bảng theo dõi có ký nhận của người đại diện và công ty bạn để làm căn cứ tính tiền. Số tiền thực chi, bạn chi như bình thường, miễn sao số tiền của từng người thực tế nhận phải bằng với tổng tiền sau trừ 10% là ok. Phải lập hợp đồng khoán việc và ký với người đại diện này. Trong hợp đồng cũng ghi rõ: vật tư bên nào cung cấp nhé.
Tất cả vât tư từ sắt, cát, sỏi, xi măng đến tủ lạnh, máy giặt, quạt treo tường,.... bạn hạch toán hết vào 621.
Chi phí liên quan đến tổ đội theo hợp đồng khoản việc bạn đưa vào 622 nếu bên bạn cung cấp vật tư. Đưa vào 627 nếu bên tổ đội cung cấp vật tư.
Khi công trình kết thúc, các bạn kết chuyển 621, 622 ,627 vào TK 154.
Khi mọi việc kết thúc, đã đủ tiêu chuẩn bàn giao cho khách hàng, các bạn ghi nhận Nợ TK 155 - Có TK 154. Nếu còn dư thừa vật tư và các bạn lấy về để ở bãi, kho tập kết của công ty thì ghi nhận Nợ 152 - Có Tk 154. Nếu đưa thẳng đến công trình khác thì ghi nhận Nợ TK 621 - Có TK 154.
Mỗi công trình các bạn hạch toán nhóm TK 321, 622, 627 riêng, để tiện tính 154 và 154 cũng phải tính riêng theo từng công trình nhé. Hết năm, công trình nào còn chưa hoàn thành, kết chuyển sang 154 để ghi nhận sản phẩm dở dang cuối kỳ nhằm phản ánh trên BCTC.
Trên đây là nội dung bạn có thể tham khảo, hi vọng nó có thể giúp ích cho bạn!

Sửa lần cuối:
T

T.Bình

Sơ cấp
27/1/18
3
0
1
Khách hàng là thượng đế, họ yêu cầu gì, nếu thấy có thể làm thì bạn nhận, không có gì là không hợp lý cả.
Những phần bạn có thể làm, công ty bạn đảm nhận, cái gì không biết làm thì thuê bên thứ 3 học làm. Lúc này có hai tình huống:
- Nếu bên thứ 3 là công ty, yêu cầu họ xuất hóa đơn, ký hợp đồng. Nhớ nêu rõ vật tư bên nào cung cấp.
- Nếu bên thứ 3 là các tổ, đội tự lập, tự quản (công nhân thuê ngoài bạn cũng có thể xem là nhóm này) thì phải trừ 10% thuế TNCN nếu thu nhập từ 2 triệu trở lên. Cái kho của tất cả các loại hình thi công cần công nhân ngoài như xây dựng, lắp đặt thì chứng minh chi phí đầu vào về nhân công, vì họ làm vài ngày là nghỉ nên không có giấy chứng minh nhân dân hay bất kỳ chứng từ nào khác, bạn hãy lựa ra một người làm đại diện, tính tổng tiền và trừ 10% trên tổng số tiền. Số tiền còn lại, chi cho họ theo đúng số ngày công thực làm. bạn làm bảng theo dõi có ký nhận của người đại diện và công ty bạn để làm căn cứ tính tiền. Số tiền thực chi, bạn chi như bình thường, miễn sao số tiền của từng người thực tế nhận phải bằng với tổng tiền sau trừ 10% là ok. Phải lập hợp đồng khoán việc và ký với người đại diện này. Trong hợp đồng cũng ghi rõ: vật tư bên nào cung cấp nhé.
Tất cả vât tư từ sắt, cát, sỏi, xi măng đến tủ lạnh, máy giặt, quạt treo tường,.... bạn hạch toán hết vào 621.
Chi phí liên quan đến tổ đội theo hợp đồng khoản việc bạn đưa vào 622 nếu bên bạn cung cấp vật tư. Đưa vào 627 nếu bên tổ đội cung cấp vật tư.
Khi công trình kết thúc, các bạn kết chuyển 621, 622 ,627 vào TK 154.
Khi mọi việc kết thúc, đã đủ tiêu chuẩn bàn giao cho khách hàng, các bạn ghi nhận Nợ TK 155 - Có TK 154. Nếu còn dư thừa vật tư và các bạn lấy về để ở bãi, kho tập kết của công ty thì ghi nhận Nợ 152 - Có Tk 154. Nếu đưa thẳng đến công trình khác thì ghi nhận Nợ TK 621 - Có TK 154.
Mỗi công trình các bạn hạch toán nhóm TK 321, 622, 627 riêng, để tiện tính 154 và 154 cũng phải tính riêng theo từng công trình nhé. Hết năm, công trình nào còn chưa hoàn thành, kết chuyển sang 154 để ghi nhận sản phẩm dở dang cuối kỳ nhằm phản ánh trên BCTC.
Trên đây là nội dung bạn có thể tham khảo, hi vọng nó có thể giúp ích cho bạn!
em cảm ơn nhiều nhiều ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA