GIÁ VỐN HÀNG SẢN XUẤT

• Thread starter vbr888
  • Ngày gửi
V

vbr888

Sơ cấp
7/2/18
2
0
1
30
Chào Anh Chị!
Em nhận làm kế toán dịch vụ Cty Sản xuất Nhưng mà doanh thu Tháng 01, tháng 02 là :100.000.000 nhưng tới tháng 03 doanh thu là 300.000.000 nhưng nhân công chỉ có 3 người, nguyên vật liệu thì tồn nhiều nên mỗi tháng e xuất giá vốn cao hơn doanh thu hóa đơn tháng đó em muốn lương nhân công đều , xuất nguyên vật liệu đều và thành phẩm tồn kho tồn cho tháng thứ 3 . Cách em làm như vậy có được không mong anh chị giải đáp. Vì doanh nghiệp lại muốn chốt tháng nào ra tháng đó nhưng nếu như vậy năng suất lao động tháng 3 làm sao tăng đột biến thì hơi kỳ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Theo mình hiểu ý bạn là không quan tâm tới doanh thu hàng tháng bao nhiêu nhưng bạn cứ xuất NVL, nhân công.. rồi nhập kho thành phẩm. Còn hàng tháng bán hàng bao nhiêu thì tính giá vốn tương ứng với phần doanh thu đó phải không? Tới tháng 3 nó sẽ còn tồn kho hàng hóa chứ k phải là tồn kho NVL nữa? Cách này ok mà

V

vbr888

Sơ cấp
7/2/18
2
0
1
30
Theo mình hiểu ý bạn là không quan tâm tới doanh thu hàng tháng bao nhiêu nhưng bạn cứ xuất NVL, nhân công.. rồi nhập kho thành phẩm. Còn hàng tháng bán hàng bao nhiêu thì tính giá vốn tương ứng với phần doanh thu đó phải không? Tới tháng 3 nó sẽ còn tồn kho hàng hóa chứ k phải là tồn kho NVL nữa? Cách này ok mà
Đúng rồi bạn Mình nghĩ như vậy nhưng chủ doanh nghiệp lại muốn Doanh thu tháng nào chốt sản phẩm theo tháng đó, nguyên vật liệu phải xuất thấp hơn giá vốn, mà giá vốn lại dựa trên hóa đơn doanh thu tháng đó, Nói là Không thể xuất nguyên vật liệu đều được. Ahuhu! Cảm ơn bạn nhé!

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Chào Anh Chị!
Em nhận làm kế toán dịch vụ Cty Sản xuất Nhưng mà doanh thu Tháng 01, tháng 02 là :100.000.000 nhưng tới tháng 03 doanh thu là 300.000.000 nhưng nhân công chỉ có 3 người, nguyên vật liệu thì tồn nhiều nên mỗi tháng e xuất giá vốn cao hơn doanh thu hóa đơn tháng đó em muốn lương nhân công đều , xuất nguyên vật liệu đều và thành phẩm tồn kho tồn cho tháng thứ 3 . Cách em làm như vậy có được không mong anh chị giải đáp. Vì doanh nghiệp lại muốn chốt tháng nào ra tháng đó nhưng nếu như vậy năng suất lao động tháng 3 làm sao tăng đột biến thì hơi kỳ!
- Mỗi loại SP trước khi SX đều có : Kế hoach chi phí và giá thành ( Dự toán ) trong đó có chi tiết VL 621+ NC 622 + Máy 623 + CP chung 627 ....
- Bạn tập hợp chi phí thực tế ( cho SP hoàn thành + DD trong kỳ ) phải đối chiếu với DT chứ không phải muốn bao nhiêu cũng được. Giá nhập kho từng lô SP 155 bao nhiêu thì khi xuất bán bấy nhiêu chứ không phải : (..mỗi tháng e xuất giá vốn cao hơn doanh thu..)
- Năng suất LĐ phải lấy từ : Giá trị sản lượng trong kỳ = GT SP hoàn thành trong kỳ + GT SP DD trong kỳ chứ không phải lấy DT (..tháng 03 doanh thu là 300.000.000..) để tính đâu mà : (..năng suất lao động tháng 3 làm sao tăng đột biến ..)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA