Hạch toán tài sản thuê tài chính không phải là tài sản cố định

• Thread starter diepnt.bidv
  • Ngày gửi
D

diepnt.bidv

Sơ cấp
19/2/18
2
0
1
38
Kính gửi các anh chị
Công ty em đang có lô hàng máy điều hoà thuê tài chính của Công ty Cho thuê tài chính,
Giá trị mỗi tài sản chỉ 18 triệu Cả VAT nên không thỏa mãn là tài sản cố định thuê tài chính ( nếu là ts cố định thuê tài chính thì hạch toán theo tk 212)

Trong trường hợp này các anh chị tư vấn cho em hạch toán thế nào ạ
Cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diepnt.bidv

Sơ cấp
19/2/18
2
0
1
38
Bạn vẫn hạch toán như hướng dẫn kế toán TK 212 trong TT 200/133, chỉ thay TK 212, 214 bằng TK 242 thôi.
Cảm ơn bạn,
Vậy tại thời điểm nhận tài sản thuê tài chính về sử dụng tại doanh nghiệp thì không hạch toán tài sản tăng tại doanh nghiệp mà phân bổ trực tiếp và Tk 242 ? như thế có hợp lý không ạ?

Vậy khi hết hạn hợp đồng, Bên Công ty Cho thuê tài chính xuất hóa đơn bán lại tài sản đó cho bên mình với giá tượng trưng, lúc này mình hạch toán như thế nào bạn/.

Nợ: TK 142 - Giá chọn mua
Co: TK 111 - Giá chọn mua

Cảm ơn bạn nhiều

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm ơn bạn,
Vậy tại thời điểm nhận tài sản thuê tài chính về sử dụng tại doanh nghiệp thì không hạch toán tài sản tăng tại doanh nghiệp mà phân bổ trực tiếp và Tk 242 ? như thế có hợp lý không ạ?

Vậy khi hết hạn hợp đồng, Bên Công ty Cho thuê tài chính xuất hóa đơn bán lại tài sản đó cho bên mình với giá tượng trưng, lúc này mình hạch toán như thế nào bạn/.

Nợ: TK 142 - Giá chọn mua
Co: TK 111 - Giá chọn mua

Cảm ơn bạn nhiều
Nếu giá tượng trưng này nhỏ cho thẳng vào chi phí cho đơn giản bạn à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA