TỶ GIÁ HẠCH TOÁN PHÍ QUẢN LÝ TÀI KHOẢN BẰNG NGOẠI TỆ

• Thread starter VUTHUY964
  • Ngày gửi
V

VUTHUY964

Sơ cấp
23/1/18
20
0
1
Các anh chị cho em hỏi phí quản lý tài khoản bằng ngoại tệ hạch toán theo tỷ giá nào ạ?
Tỷ giá ghi sổ do mình theo dõi (Tồn Bình quân)hay tỷ giá thực tế?
DN em đang làm theo TT133

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Các anh chị cho em hỏi phí quản lý tài khoản bằng ngoại tệ hạch toán theo tỷ giá nào ạ?
Tỷ giá ghi sổ do mình theo dõi (Tồn Bình quân)hay tỷ giá thực tế?
DN em đang làm theo TT133
Tại ngày phát sinh phí quản lý
Nợ 642: Tỷ giá mua của NH
Có 1122: Tỷ giá xuất ngoại tệ ( bình quân hoặc đích danh )
Nợ 635 hoặc Có 515

Z

zoie11

Sơ cấp
7/6/17
5
0
1
34
không biết có ai còn theo dõi page này không, cho em hỏi với ạ. Đơn vị em nhận đc một mốn viện trợ bằng usd, nhà tài trợ yc chi tiêu trực tiếp từ tài khoản usd, nhưng các CP hàng hoá dịch vụ phát sinh đều của nhà cung cấp vn và thanh toán bằng vnd. (tức là uỷ nhiệm chi của bên em là chi usd quy ra vnd tương ứng và chuyển vào tk đồng của người nhận, thực chất vẫn là tiêu vnd). Vậy em có phải hạch toán chênh lệch tỷ giá giũa lúc đầu nhận đc món tiền viện trợ với lúc chi tiêu thực tế không ạ?

Hay là khi tiêu usd và trả cho nhà cung cấp là usd thì mới hạch toán chênh lệch tỷ giá ạ?

D

dangthanhmai

Trung cấp
17/11/14
131
14
18
31
không biết có ai còn theo dõi page này không, cho em hỏi với ạ. Đơn vị em nhận đc một mốn viện trợ bằng usd, nhà tài trợ yc chi tiêu trực tiếp từ tài khoản usd, nhưng các CP hàng hoá dịch vụ phát sinh đều của nhà cung cấp vn và thanh toán bằng vnd. (tức là uỷ nhiệm chi của bên em là chi usd quy ra vnd tương ứng và chuyển vào tk đồng của người nhận, thực chất vẫn là tiêu vnd). Vậy em có phải hạch toán chênh lệch tỷ giá giũa lúc đầu nhận đc món tiền viện trợ với lúc chi tiêu thực tế không ạ?

Hay là khi tiêu usd và trả cho nhà cung cấp là usd thì mới hạch toán chênh lệch tỷ giá ạ?
UNC usd qui ra VNĐ mà xuất hiện chênh lệch tỷ giá tại thời điểm bán usd thì vẫn hạch toán chênh lệch

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35

Giống như nghiệp vụ ở trên, bạn hạch toán:
Tại ngày NH mua USD
Nợ 1121: Tỷ giá mua của NH
Có 1122: Tỷ giá xuất ngoại tệ ( bình quân hoặc đích danh )
Nợ 635 hoặc Có 515
Lúc trả tiền cho NCC thì hạch toán VNĐ bình thường

V

VUTHUY964

Sơ cấp
23/1/18
20
0
1
@hocviecchuaxong em cám ơn ạ,
nếu như em hạch toán luôn bằng tỳ giá ghi sổ để không phải đánh giá CLTG thì vẫn ok đúng ko a?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
nếu như em hạch toán luôn bằng tỳ giá ghi sổ để không phải đánh giá CLTG thì vẫn ok đúng ko a?
Sai nguyên tắc ghi nhận tỷ giá. Không làm vậy dc nha bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA