Hạch toán giá vốn

• Thread starter lethi
  • Ngày gửi
L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Chào các bạn
Hàng mình xuất các ngày trong tháng nhưng tới cuối tháng mình mới hạch toán giá vốn 1 lần và khi nào khách hàng thanh toán mình mới xuất hóa đơn có được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Chào các bạn
Hàng mình xuất các ngày trong tháng nhưng tới cuối tháng mình mới hạch toán giá vốn 1 lần và khi nào khách hàng thanh toán mình mới xuất hóa đơn có được không?

Làm sao thế đc.Kế toán phải đảm bảo tính kịp thời chứ ban.:wall: :drummer:

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Theo mình thì hóa đơn xuất khi giao hàng, không phụ thuộc vào việc khách hàng thanh toán tiền hay chưa.
Hạch toán giá vốn thì để cuối tháng. Nếu bạn áp dụng phươngng pháp tính giá bình quân mà mỗi lần xuất hàng lại hạch toán giá vốn thì công việc sẽ phát sinh rất nhiều đấy :wall:

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chào các bạn

- Hàng xuất bán nhỏ lẻ, hàng ngày lập bảng kê bán lẻ, cuối tháng bạn cộng lại đối chiếu với những hóa đơn đã viết cho khách hàng, số còn lại bạn ra thêm một tờ hóa đơn nữa là được. Hóa đơn phải viết trong tháng đó để phản ánh cho đúng doanh thu, nếu khách hàng chưa thanh toán cũng phải lập HĐ & theo dõi công nợ khi KH trả tiền thì hạch toán đối trừ công nợ

- K/C giá vốn là bút toán K/C vào cuối kỳ kế toán, nếu bạn làm BC theo tháng thì mỗi tháng bạn K/C giá vốn một lần là Ok.

Sửa lần cuối:
hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
ủa đâu có gì đâu bạn, bình thường mà
ví dụ: như khi công ty bạn mua văn phòng phẩm, người bán có xuất hóa đơn tài chính cho bạn ngay lúc đó không? hay là họ để đến cuối tháng rồi xuất cho bạn 1 lần
Chứ mấy thứ văn phòng phẩm bạn mua 1 lần có mấy chục ngàn à mà bắt người ta xuất hóa đơn cho bạn thì cũng tội nghiệp họ lắm, với lại cũng mệt cho bạn nữa ( bởi vì ngồi vào sổ lắc nhắc ), với lại phí phạm hóa đơn nữa bạn à
Vậy bạn xem xuất hóa đơn 1 lần vào cuối tháng với xuất lắc nhắc cái nào tiện hơn

L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Hàng bên mình là thời lượng quảng cáo. Hàng ngày khách hàng book lịch phát sóng qua, bên mình căn cứ vào đó fax qua đài TH, cuối tháng tổng hợp lại mình gởi cho Đài TH chứng nhận những sản phẩm đã phát trong tháng rồi làm bảng tổng kết gởi cho khách hàng, khách hàng căn cứ vào đó thanh toán. Khi nào nhận được tiền ttóan bên mình mới xuất hóa đơn, kế toán cũ làm vậy nên khi vào lào mình làm theo luôn, với lại giám đốc nói mình xuất hóa đơn trước k/hàng chậm thanh toán lắm.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Nếu như bạn hạch toán giá vốn thì bạn phải tính doanh thu cho phần đó, đồng thời bạn phải xuất hóa đơn. Nếu chưa tính giá vốn thì cũng ko nhất thiết phải xuất hóa đơn, khi nào khách hàng yêu cầu hoặc khi trả tiền thì bạn xuất hóa đơn. Bên mình cũng làm vậy

L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Như vậy là khi nào xuất hóa đơn mình mới hạch toán giá vốn hả các bạn.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đúng vậy bạn ạ! Vì bạn hạch toán giá vốn mà ko hạch toán doanh thu thì ko đúng (lỗ ảo-thực tế thì ko lỗ). Nguyên tắc xác nhận doanh thu thì bạn biết rồi nhé! (đủ 5 đkiện). Tuy nhiên mình chưa xác định doanh thu (chưa xuất hóa đơn) vì thiếu 1 trong 5 điều kiện đó (giải thích với thuế thế) ví dụ như chưa xác định đc doanh thu đó là chắc chắn...

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Có lẽ thuế bên mình dễ tính nên chấp nhận. Trong trường hợp của bạn nếu đúng nguyên tắc thì bạn phải viết hóa đơn mặc dù bạn chưa thu được tiền.
N131
C333
C511,337...

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Có lẽ thuế bên mình dễ tính nên chấp nhận. Trong trường hợp của bạn nếu đúng nguyên tắc thì bạn phải viết hóa đơn mặc dù bạn chưa thu được tiền.
N131
C333
C511,337...

Theo em, khi xuất hàng bên mua đồng ý mua và chấp nhận thanh toán=> kế toán ghi nhận 2 bút toán phản ánh Doanh thu và nguồn vốn.KH chưa thanh toán thì ta treo vào tài khoản 131,nếu thanh toán rồi thì hạch toán vào 1111,112...
1)bút toán giá vốn hàng bán.
Nợ 632/Có 156.
2)Đồn thời kế toán phản ánh DT bán hàng.
Nợ 111-112-131...tổng giá thanh toán
Có 511 - doanh thu bán hàng và cc dịch vụ.
Có 3331 - thuế gtgt phải nộp.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo em, khi xuất hàng bên mua đồng ý mua và chấp nhận thanh toán=> kế toán ghi nhận 2 bút toán phản ánh Doanh thu và nguồn vốn.....

Ý kiến này là sao hả bạn? giải thích thêm chút nữa được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA