Hợp lí hóa chi phí thuê xe cá nhân và chi phí doanh nghiệp

• Thread starter Thảo teen
  • Ngày gửi
T

Thảo teen

Sơ cấp
19/11/15
5
0
1
30
Công ty em muốn thuê xe cá nhân phục vụ hoạt động sxkd (chi phí Không có hóa đơn), và muốn đưa khoản chi phí này vào chi phí được trừ thì e cần xử lý như thế nào ạ?
Và thường thì giá thuê xe (7 chỗ) giao động trong khoảng nào là hợp lí ạ?

Em mong các anh chị trong diễn đàn kế toán giúp em vấn đề trên ạ!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kế toán Nguyễn Thắng

Sơ cấp
8/3/18
8
2
3
41
2 bên làm hợp đồng và người cho thuê xe đem lên cơ quan thuế xuất hóa đơn cho cty em là được đưa vào chi phí hợp lý em nhé! Hđồng thuê xe khoảng 8tr/tháng để có thu nhập dưới 100tr/năm để khỏi đóng thuế TNCN nhé bạn!!!

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
2 bên làm hợp đồng và người cho thuê xe đem lên cơ quan thuế xuất hóa đơn cho cty em là được đưa vào chi phí hợp lý em nhé! Hđồng thuê xe khoảng 8tr/tháng để có thu nhập dưới 100tr/năm để khỏi đóng thuế TNCN nhé bạn!!!
Nếu (..thuê xe cá nhân ...Hđồng thuê xe khoảng 8tr/tháng để có thu nhập dưới 100tr/năm..) Không phải mua HĐ

K

kế toán Nguyễn Thắng

Sơ cấp
8/3/18
8
2
3
41
Bữa trước bên mình QT, bị loại chi phí này vì ko có hóa đơn của thuế đấy bạn ơi! Vì thuế báo thuê nhà thì ok vì địa điểm có ghi trên gpkd và giấy tờ pháp lý cũng ok, còn thuê xe nếu chỉ hop dong ko thôi thì cty có thể ký nhiều hdong thuê xe khác nhau để lấy chi phí xăng nên ko duoc chấp nhận

• Like
Reactions: Thảo teen
T

Thảo teen

Sơ cấp
19/11/15
5
0
1
30

Vậy sau khi có hợp đồng thì chủ xe đi làm thủ tục hay bên cty mình ạ?
và chi cục thuế quản lý bên cty mình phải k ạ?

T

Thảo teen

Sơ cấp
19/11/15
5
0
1
30
Bữa trước bên mình QT, bị loại chi phí này vì ko có hóa đơn của thuế đấy bạn ơi! Vì thuế báo thuê nhà thì ok vì địa điểm có ghi trên gpkd và giấy tờ pháp lý cũng ok, còn thuê xe nếu chỉ hop dong ko thôi thì cty có thể ký nhiều hdong thuê xe khác nhau để lấy chi phí xăng nên ko duoc chấp nhận

Vậy lần đó CTy bạn bị gạt hết cp xe này ra ạ??
Nhưng xe thực tế sử dụng cho hoạt động sxkd thì rõ nó là chi phí hợp lí of mình chứ sao các bác thuế lại loại ạ?
Chi phí mình tập hợp ở mức hợp lí so với mục đích sử dụng xe, không đội cp quá nhiều là đc mà.

K

kế toán Nguyễn Thắng

Sơ cấp
8/3/18
8
2
3
41
Vậy lần đó CTy bạn bị gạt hết cp xe này ra ạ??
Nhưng xe thực tế sử dụng cho hoạt động sxkd thì rõ nó là chi phí hợp lí of mình chứ sao các bác thuế lại loại ạ?
Chi phí mình tập hợp ở mức hợp lí so với mục đích sử dụng xe, không đội cp quá nhiều là đc mà.
nếu xe đứng tên cty thì không vấn đề gì bàn cãi, còn thuê xe cá nhân là hoàn toàn ko được là chi phí hợp lý nếu ko có hóa đơn thuệ xe

K

kế toán Nguyễn Thắng

Sơ cấp
8/3/18
8
2
3
41
Vậy sau khi có hợp đồng thì chủ xe đi làm thủ tục hay bên cty mình ạ?
và chi cục thuế quản lý bên cty mình phải k ạ?
sau khi có hợp đồng thì chủ xe sẽ là người đi làm thủ tục nhé bạn! và chi cục thuế nơi sinh sống của người cho thuê xe

• Like
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Nếu bạn thuê xe : (.. xe cá nhân ...Hđồng thuê xe khoảng 8tr/tháng để có thu nhập dưới 100tr/năm..) Không mua HĐ mà bị Thuế : (..QT, bị loại chi phí này vì ko có hóa đơn của thuế ..) Thì bạn hỏi Thuế căn cứ vào : Thông tư, NĐ , Công văn ... hướng dẫn nào ?? Vì mình chưa thấy văn bản nào QĐ như vậy .

Sửa lần cuối:
V

Vu Van Hung

Sơ cấp
22/2/05
30
4
8
Ha Noi
Thuê tài sản (nhà, xe ...) mà thu nhập dưới 100 triệu một năm thì không phải kê khai nộp thuế nhé. Vì vậy, Bên thuế nói không có hóa đơn và loại ra là không có căn cứ nhé. Bạn Ho Anh Hue10 10 nói đúng đó. Nhà Kế ta phải nắm được quy định của PL mà chiến chứ.

• Like
T

Thảo teen

Sơ cấp
19/11/15
5
0
1
30
Thuê tài sản (nhà, xe ...) mà thu nhập dưới 100 triệu một năm thì không phải kê khai nộp thuế nhé. Vì vậy, Bên thuế nói không có hóa đơn và loại ra là không có căn cứ nhé. Bạn Ho Anh Hue10 10 nói đúng đó. Nhà Kế ta phải nắm được quy định của PL mà chiến chứ.
Em có đọc thì Điểm 2.5 điều 4 TT96 có viết ntn ạ:
" - Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sảnchứng từ trả tiền thuê tài sản.
- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thoả thuận doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản, chứng từ trả tiền thuê tài sản và chứng từ nộp thuế thay cho cá nhân.
- Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân mà tại hợp đồng thuê tài sản có thỏa thuận tiền thuê tài sản chưa bao gồm thuế (thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân) và doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì doanh nghiệp được tính vào chí phí được trừ tổng số tiền thuê tài sản bao gồm cả phần thuế nộp thay cho cá nhân."

Như vậy em hiểu nếu đủ hồ sơ ctừ thì hoàn toàn được tính cp hợp lệ.
Đấy là trên luật còn thực tế phát sinh và bên thuế QT thì em chưa rõ nên hơi bị hoang mang, bác @Thắng kể cty đã từng bị gạt chi phí này nên e lại càng hoang mang :(((
Nhưng nếu để thu nhập dưới 100M sẽ k có Thuế GTGT vs TNCN, còn Môn Bài 1M có phải nộp k ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA