Hoá đơn đầu vào

• Thread starter Tran Nghi Lam
  • Ngày gửi
T

Tran Nghi Lam

Sơ cấp
10/2/18
41
4
8
34
Anh chị giúp em với ah
Cty em thành lập t11 bắt đầu hoạt động t12/2017.
1. T11/2017 có ký hợp đồng lắp đặt hệ thống tử lạnh, camera với cty A và thanh toán thành 3 lần. Ngày 15/1/2018 đã thanh toán xong, bên cty A có xuất hoá đơn nhưng bị sai và đã làm biên bản huỷ hoá đơn và thu hồi lại rồi.
Bây giờ cty A báo với em là ko xuất được hoá đơn trong quý này. Chỉ xuất được hoá đơn ngày 1/4/2018. Như vậy có được ko và bên thuế có bị gì ko ah.
2. Cuối ngày em xuất hoá đơn tổng hợp hàng hoá bán ra cho khách hàng vãng lai. Mà hoá đơn em xuất trên 20triệu. Bây giờ em nộp tiền vào tài khoản của cty thì ghi như thế nào cho hợp lý ah.
Cảm ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
1. Bạn sửa lại ngày làm biên bản thu hồi hóa đơn cỡ cuối tháng 3. Coi như là hóa đơn đã xuất tháng 1 nhưng đến cuối tháng 3 mình mới phát hiện sai sót và xuất lại vào tháng 4. Trên hóa đơn nên ghi rõ là xuất thay thế hóa đơn số ??? ngày ???
2. Nếu là khách vãng lai mình nghĩ bạn nên chia nhỏ hóa đơn ra để có thể thanh toán tiền mặt luôn đi, chứ bạn xuất trên 20tr rồi cầm tiền mặt nộp vào TK công ty vậy nó không hay lắm đâu, vì thanh toán qua NH nên là từ TK công ty sang TK công ty. Cẩn thận từ đầu tránh rắc rối về sau.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
TH1: Ngày trên biên bản thu hồi hóa đơn đã lập phải trùng với ngày lập hóa đơn thay thế, Vì vậy nếu họ chỉ xuất hóa đơn cho bên bạn vào 1/04/2018 thì cứ để ngày trên BB thu hồi hóa đơn là 1/04. Do đó cái hóa đơn sai vào tháng 1 ý chưa kê khai thuế nên thu hồi bình thường không vấn đề gì cả.
TH2; Do bên bạn là bên bán hàng, nên khách họ thanh toán bằng TM hay chuyển khoản thì ảnh hưởng gì bên bạn đâu kệ nó, Bạn cứ hạch toán khách họ thanh toán tiền mặt,

T

Tran Nghi Lam

Sơ cấp
10/2/18
41
4
8
34
1. Bạn sửa lại ngày làm biên bản thu hồi hóa đơn cỡ cuối tháng 3. Coi như là hóa đơn đã xuất tháng 1 nhưng đến cuối tháng 3 mình mới phát hiện sai sót và xuất lại vào tháng 4. Trên hóa đơn nên ghi rõ là xuất thay thế hóa đơn số ??? ngày ???
2. Nếu là khách vãng lai mình nghĩ bạn nên chia nhỏ hóa đơn ra để có thể thanh toán tiền mặt luôn đi, chứ bạn xuất trên 20tr rồi cầm tiền mặt nộp vào TK công ty vậy nó không hay lắm đâu, vì thanh toán qua NH nên là từ TK công ty sang TK công ty. Cẩn thận từ đầu tránh rắc rối về sau.
Vì em mới làm được có 1 tháng, mà ko được bàn giao công việc nên số lượng hoá đơn e chừa trống ko đủ để tách dưới 20tr, nên em xuất trên 20tr. Bây giờ em phải nộp vào tk cty để cho hợp lý số hoá đơn đó. :'(

T

Tran Nghi Lam

Sơ cấp
10/2/18
41
4
8
34
TH1: Ngày trên biên bản thu hồi hóa đơn đã lập phải trùng với ngày lập hóa đơn thay thế, Vì vậy nếu họ chỉ xuất hóa đơn cho bên bạn vào 1/04/2018 thì cứ để ngày trên BB thu hồi hóa đơn là 1/04. Do đó cái hóa đơn sai vào tháng 1 ý chưa kê khai thuế nên thu hồi bình thường không vấn đề gì cả.
TH2; Do bên bạn là bên bán hàng, nên khách họ thanh toán bằng TM hay chuyển khoản thì ảnh hưởng gì bên bạn đâu kệ nó, Bạn cứ hạch toán khách họ thanh toán tiền mặt,
Khách thanh toán = tiền mặt, nhưng cuối ngày em tổng hợp xuất hoá đơn thì >20tr, nên bây giờ nộp vào tk cty cho hợp lý với hoá đơn đã xuất đó.

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Khách thanh toán = tiền mặt, nhưng cuối ngày em tổng hợp xuất hoá đơn thì >20tr, nên bây giờ nộp vào tk cty cho hợp lý với hoá đơn đã xuất đó.
Bạn không nộp tiền vào tài khoản mà vẫn giữ TM thì hóa đơn đã xuất đó vẫn ok Fine mà, Thanh toán chuyển khoản chỉ áp dụng cho hóa đơn mua hàng >20tr, bạn bán hàng thu TM cả tỷ cũng ko ảnh hưởng gì ah

T

Tran Nghi Lam

Sơ cấp
10/2/18
41
4
8
34
Bạn không nộp tiền vào tài khoản mà vẫn giữ TM thì hóa đơn đã xuất đó vẫn ok Fine mà, Thanh toán chuyển khoản chỉ áp dụng cho hóa đơn mua hàng >20tr, bạn bán hàng thu TM cả tỷ cũng ko ảnh hưởng gì ah
Vậy giờ em nộp tiền vào tk cty để thanh toán tiền hàng thì ghi "thu tiền bán hàng nộp vào tk" hay chỉ ghi "nộp tiền vào tk" là được

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Vậy giờ em nộp tiền vào tk cty để thanh toán tiền hàng thì ghi "thu tiền bán hàng nộp vào tk" hay chỉ ghi "nộp tiền vào tk" là được
Ghi nộp tiền vào tài khoản là được ý

T

Tran Nghi Lam

Sơ cấp
10/2/18
41
4
8
34
c ơi. Cho em hỏi.
Khách hàng mua hàng với số tiền 673.00
Khách thanh toán 300.000 quẹt thẻ. Còn lại thanh toán bằng tiền mặt thì hạch toán nhiw thế nào ah.

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
c ơi. Cho em hỏi.
Khách hàng mua hàng với số tiền 673.00
Khách thanh toán 300.000 quẹt thẻ. Còn lại thanh toán bằng tiền mặt thì hạch toán nhiw thế nào ah.
Nếu khách quẹt thẻ thì sẽ có phí quẹt thẻ phải trả cho Ngân hàng
Khi bán hạch toán : N131/C511+C33311: 673.000
Khi khách hàng thanh toán : N111: 373.000
N112: Tiền về tài khoản : 300.000-a
N642: Phí ngân hàng: a
C131: 673.000

T

Tran Nghi Lam

Sơ cấp
10/2/18
41
4
8
34
Nếu khách quẹt thẻ thì sẽ có phí quẹt thẻ phải trả cho Ngân hàng
Khi bán hạch toán : N131/C511+C33311: 673.000
Khi khách hàng thanh toán : N111: 373.000
N112: Tiền về tài khoản : 300.000-a
N642: Phí ngân hàng: a
C131: 673.000
Nếu như ngày đó e có nhiều khách thanh toán như vậy thì e phải xuất riêng từng hoá đơn ah
Em muốn gộp chung hoá đơn cuối ngày giống như thanh toán tiền mặt. Mà quẹt thẻ thì mỗi loại thẻ có phí khác nhau

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Nếu như ngày đó e có nhiều khách thanh toán như vậy thì e phải xuất riêng từng hoá đơn ah
Em muốn gộp chung hoá đơn cuối ngày giống như thanh toán tiền mặt. Mà quẹt thẻ thì mỗi loại thẻ có phí khác nhau
Bạn vẫn gộp chung để xuất cùng 1 hóa đơn được mà. Mỗi loại thẻ có phí khác nhau thì bạn vẫn phải hạch toán phí vào 642 chứ, bạn đâu có nhận được đầy đủ số tiền khách trả đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA