Gỡ rối về việc không xuất hóa đơn trên 200k cho từng khách hàng lẻ không lấy hđ

• Thread starter kimusd
  • Ngày gửi
K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
Chào cả nhà

Bên em là bán hàng điện máy gia dụng. khách mua là khách lẻ ko lấy hóa đơn, trị giá đơn hàng toàn trên 200k. Nhưng do không ai yêu cầu hóa đơn nên em toàn tổng hợp lại cuối ngày mới xuất 1 tờ kèm bảng kê cho toàn bộ đơn hàng trong ngày, em tưởng làm vậy là được nào ngờ khi tìm hiểu thông tư 10/2014-TT-BTC, thì thấy có ghi rõ ở khoản 4b, điều 11 là phạt tiền 10-20tr với hành vi ko lập hđ cho hàng hóa trên 200k. Sau đó tìm hiểu thêm thông tư 176/2016-TT-BTC sửa đổi bổ sung 1 số điều ở thông thư 10/2014. Như trường hợp công ty em thì ko phải ko lập hđ mà tổng hợp lập chung 1 tờ vào cuối ngày kèm bảng kê chi tiết, Em đọc tới đọc lui không biết việc xuất chung 1 tờ có phải bị quy chung vào hành vi không xuất hóa đơn cho đơn hàng trên 200k không. Nhờ mọi người tư vấn giúp em, Mỗi ngày em bán đc tầm 100 đơn hàng giá trị từng đơn từ vài trăm ngàn đến vài chục triệu như tivi, tủ lạnh...

Cty em nộp thuế theo quý, hiện giờ em đã xin hóa đơn điện tử rồi nên từ hôm nay em có thể xuất theo từng đơn hàng được. Vấn đề là hiện tại em còn 7 tờ hóa đơn giấy tương ứng 7 tờ em chừa cho đơn hàng 7 ngày cuối tuần trước. Mọi người cho em hỏi, bây giờ 7 tờ đó em xuất cho 7 đơn hàng, còn toàn bộ các đơn hàng kia em xuất hóa đơn điện tử hết vào ngày hnay được không mọi người. Lỗi xuất hóa đơn không đúng thời điểm và lỗi hiện tại của em thì lỗi nào nặng hơn ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA