THỜI ĐIỂM XÁC ĐỊNH DOANH THU HÀNG XUẤT KHẨU

• Thread starter VUTHUY964
  • Ngày gửi
V

VUTHUY964

Sơ cấp
23/1/18
20
0
1
THỜI ĐIỂM XÁC ĐỊNH DOANH THU HÀNG XUẤT KHẨU
Các anh chị làm kế toán, thủ tục xuất nhập khẩu cùng trao đổi và cung cấp thông tin về xuất nhập khẩu giúp em với ạ
Em có thắc mắc như thế này ạ:

1. Theo Khoản 7 Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính Thì
“Hóa đơn thương mại. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan”
Vậy ngày hoàn tất thủ tục hải quan là ngày thông quan trên tờ khai hay ngày hàng qua khu vực hải quan giám sát?

2.
Nếu ngày xác định doanh thu là ngày hàng qua khu vực hải quan giám sát thì ngày đấy doanh nghiệp đâu có kiểm tra được. (vì hiện tại hải quan không đóng dấu trên tờ khai hải quan nữa, chỉ xác nhận trên hệ thống - hệ thống thì chỉ có thuê và hải quan mới tra cứu đc)

Cụ thể: Bên em đang tiến hành hoàn thuế và bị vướng 3 lô, có 3 tờ khai ngày cuối năm 2017 và qua khu vực hải quan giám sát ngày đầu năm 2018. em đã phản ánh doanh thu vào năm 2017 (theo ngày tờ khai) và đẫ nộp BCTC

Bên chi cục thuế có hướng dẫn là đẩy doanh thu của 3 lô đó sang năm 2018, và ghi giảm phần thuế đề nghị hoàn tương ứng với chi phí của 3 lô đó.

Nên hiện tại em đang không hiểu là như thế nào? đầy doanh thu xuống theo ngày hàng qua khu vực hải quan giám sát hay sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA