Hỏi về sổ phụ ngân hàng

• Thread starter lmahanoi
  • Ngày gửi
A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
@Kin7 Bạn có thấy bạn như 1 bà bán hàng chanh chua ngoài chợ ấy

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
@Kin7 Bạn có thấy bạn như 1 bà bán hàng chanh chua ngoài chợ ấy
Tại vì bạn nói chuyện mang tính định hướng.
Tức là hướng của bạn sai, nhưng lại cứ muốn người khác đi theo cái sai đấy để nói chuyện vs bạn.
Bạn nên tôn trọng người khác.
Đừng định hướng.
Ma lanh.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Căn cứ vào xác nhận số dư cuối năm ko được ah? Hạch toán có chứng từ đàng hoàng, cục thuế vs kiểm toán vào dám bảo láo à?
Đối chiếu từng nghiệp vụ hạch toán với chứng từ.
Đừng nghĩ mình hiểu hơn ng khác, ok ?
Thử đi kiểm tra đối chiếu xem.
Xem có mở mồm ra yêu cầu cung cấp sổ không.
Cái loại đã bị kiểm tra thanh tra rồi lại còn đòi dạy người thanh tra kiểm tra mình phải làm thế nào.

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Thử đi kiểm tra đối chiếu xem.
Xem có mở mồm ra yêu cầu cung cấp sổ không.
Cái loại đã bị kiểm tra thanh tra rồi lại còn đòi dạy người thanh tra kiểm tra mình phải làm thế nào.
Hỏi chỗ nào tôi show chỗ đấy cho xem.
Tôi đúng thì tôi chả sợ gì ông kiểm tra thanh tra nào. :D
Tất nhiên là ở đây chỉ thảo luận về mức độ quan trọng của cái sổ phụ xem có phải mang tính bắt buộc hay là không.Chứ tôi chả dại gì đi dạy bên thanh kiểm tra.Bạn hiểu ko @Kin7

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hỏi chỗ nào tôi show chỗ đấy cho xem.
Tôi đúng thì tôi chả sợ gì ông kiểm tra thanh tra nào. :D
Tất nhiên là ở đây chỉ thảo luận về mức độ quan trọng của cái sổ phụ xem có phải mang tính bắt buộc hay là không.Chứ tôi chả dại gì đi dạy bên thanh kiểm tra.Bạn hiểu ko @Kin7
Theo bạn làm kế toán có cần sổ quỹ TM không? Hay chỉ cần PT PC là đc?

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Về bản chất các sổ chỉ là để theo dõi cho tiện chứ thanh tra kiểm tra phải dùng chứng từ gốc.Sổ quỹ tiền mặt, ok, thế sổ tiền gửi ngân hàng ko thay thế được cái sổ phụ ah bạn? hay nó ăn nhau ở cái dấu ngân hàng đóng lên trên mặt cái sổ phụ??? Cái sổ phụ có cái dấu chả thể chứng minh được điều gì cả

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Về bản chất các sổ chỉ là để theo dõi cho tiện chứ thanh tra kiểm tra phải dùng chứng từ gốc.Sổ quỹ tiền mặt, ok, thế sổ tiền gửi ngân hàng ko thay thế được cái sổ phụ ah bạn? hay nó ăn nhau ở cái dấu ngân hàng đóng lên trên mặt cái sổ phụ??? Cái sổ phụ có cái dấu chả thể chứng minh được điều gì cả
Sổ ko phải chứng từ? Thế nó là rẻ rách à?

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Chào các bạn kế toán, Hiện tại mình có thành lập công ty năm 2013, công ty hiện đóng thuế môn bài và chữ ký điện tủ, nộp báo cáo đầy đủ. Năm nay mình có nhờ một bạn kế toán làm báo cáo năm, mọi năm mình có lấy xổ phụ ngân hàng để có thông tin vào báo cáo năm nhưng năm nay mình thấy bạn kế toán mới bảo không cần.

Nếu báo năm mà không đi lấy xổ phụ ngân hàng có ổn không các bạn !

Cảm ơn các bạn !
- Chứng từ Ngân hàng thì là các giấy báo nợ, báo có. Sổ phụ ngân hàng không phải là chứng từ nên xét về mặt chứng từ là không bắt buộc. Tuy nhiên, Nếu có sổ phụ thì sẽ nhìn thấy dễ dàng hơn, dễ kiểm tra và đối chiếu. => Nên lấy để dễ làm việc... cho mình và cho việc thanh kiểm tra sau này. Ngoài ra, sổ phụ cũng thể hiện rõ số dư đầu và cuối của tài khoản đây cũng là căn cứ để chốt sổ Ngân hàng.
Chúc bạn cuối tuần vui vẻ.

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Closed ! Giải thích cho e bận ng ra @Kin7

Sửa lần cuối:
K

khahang

Sơ cấp
9/9/10
2
0
1
36
TP.HCM
Sổ phụ cần phải lấy để để khi cơ quan thuế kiểm tra, thì mình cần có chứng từ để đối chiếu, và rất cần cho sau này hoàn thuế nũa bạn.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
@Kin7 : Nhắc nhiều rồi mà giọng vẫn không thêm xí ngọt, bớt xí chua là sao? Chúng ta đang tham gia thảo luận mà!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
@Kin7 : Nhắc nhiều rồi mà giọng vẫn không thêm xí ngọt, bớt xí chua là sao? Chúng ta đang tham gia thảo luận mà!
Xin lỗi!
Gặp ông kia nói cùn nên muốn dẹp cho trận!

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Xin lỗi!
Nhìn lại xem ai là ng nói cùn :D
E dẹp a? chưa biết trình ai hơn ai đâu.ok? a cũng nhìn thấy phong cách của e lâu rồi nên a nói thôi.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Mình ko biết mọi người thế nào nhưng khi bên mình quyết toán thì Thuế yêu cầu coi sổ phụ, và cả bản sao kê nguyên năm gửi trước cho họ coi rồi bản giấy họ lấy để đối chiếu sau. Vì vậy hàng tháng vẫn phải lấy sổ phụ & sao kê để đóng thành cuốn nhằm hạch toán và theo dõi cho dễ và tiện cho cty khi làm quyết toán thuế. Vì vậy theo mình là nên có để hạch toán cho đúng và tránh bị sai khi cuối năm đối chiếu với số dư, nhiều lúc có sổ mà vẫn bị hạch toán thiếu nữa, vì vậy cần có sổ và bản sao kê để đối chiếu khi thấy sai, hihi

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Xin lỗi!
Mỗi người có cách lý giải và lập luận dựa trên cách tư duy cá nhân nên mặc nhiên ai cũng xem cái lý của mình là trên hết. Nếu thấy tranh luận không đến hồi kết thì mình có thể không xa đà vào tranh luận. Nếu mình thấy mình có lý, cứ dẫn viện đầy đủ căn cứ và phân tích hợp lý thì người đọc ắt sẽ biết cân nhắc để ghi nhận mà, @Kin7.
Nhìn lại xem ai là ng nói cùn :D
E dẹp a? chưa biết trình ai hơn ai đâu.ok? a cũng nhìn thấy phong cách của e lâu rồi nên a nói thôi.
@Anh Vu HD : Mình tập trung trao đổi chuyên môn thì sẽ bớt mất thời gian cá nhân. Và quan trọng là không ảnh hưởng cảm xúc làm việc của mình. Nên đổ nước ngọt, đừng thêm dầu vào lửa, nhỉ. ;)

• Like
Reactions: Anh Vu HD
Quỳnh VCB 081

Quỳnh VCB 081

Sơ cấp
10/5/19
2
0
1
30
Mấy tờ báo nợ báo có, thu phí quản lí tk và lãi tiền gửi của NH có bắt buộc phải kí và đóng dấu không mọi người? Em làm sổ phụ mà khúc cuối tháng kí và đóng dấu đuối luôn, 2k công ty chứ ít gì. Cứ tầm 26 là em lại sấp mặt hic

tmawindow

tmawindow

Tư vấn giấy dán tường Hàn Quốc
Bạn kế toán đó có chứng chỉ hành nghề không vậy, sao xổ phụ mà không lấy thì làm bằng cái gì , chắc lại báo cáo vớ vẩn rồi gian lận số liệu , cẩn thận lại suốt ngày bị bên thuế phạt nha bạn .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA