QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN CHO LAO ĐỘNG CÓ MỨC LƯƠNG 2TR/LẦN

• Thread starter snowsummer1791
  • Ngày gửi
S

snowsummer1791

Trung cấp
20/1/14
54
9
8
Hà Nội
Các Bác cho em hỏi chút ạ. Công Ty em thuê lao động thời vụ dưới 3 tháng, mức lương của lao động nhận dc sau khi kết thúc hợp đồng dưới 2 triệu nên em không khấu trừ 10% thuế TNCN. Nhưng nếu như trong 1 năm bên em ký 2 lần với cá nhân đấy thì lần thứ 2 có phải khấu trừ 10% thuế TNCN không ạ? Và khi làm quyết toán thuế TNCN tổng lương chịu thuế >2 tr thì có ảnh hưởng gì không ạ?
o_Oo_Oo_O

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Các Bác cho em hỏi chút ạ. Công Ty em thuê lao động thời vụ dưới 3 tháng, mức lương của lao động nhận dc sau khi kết thúc hợp đồng dưới 2 triệu nên em không khấu trừ 10% thuế TNCN. Nhưng nếu như trong 1 năm bên em ký 2 lần với cá nhân đấy thì lần thứ 2 có phải khấu trừ 10% thuế TNCN không ạ?
mỗi lần thanh toán <2tr thì không phải trừ thuế TNCN, trong năm phát sinh nhiều lần trong nhiều tháng khác nhau không vấn đề đề gì cả.
Và khi làm quyết toán thuế TNCN tổng lương chịu thuế >2 tr thì có ảnh hưởng gì không ạ?
o_Oo_Oo_O
Không ảnh hưởng gì cả nhé
good luck!

• Like
Reactions: snowsummer1791
T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Chào bạn,

mỗi lần thanh toán <2tr thì không phải trừ thuế TNCN, trong năm phát sinh nhiều lần trong nhiều tháng khác nhau không vấn đề đề gì cả.

Không ảnh hưởng gì cả nhé
good luck!
Anh @The Hoang ơi, vậy nếu mình thuê lao động thời vụ dưới 14 công/tháng thì có phải đóng bảo hiểm không ạ? Và nếu 1 tháng chi trả lương nhiều lần dưới 2tr thì cũng có phải trừ 10% tiền thuế TNCN đó không ạ?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Anh @The Hoang ơi, vậy nếu mình thuê lao động thời vụ dưới 14 công/tháng thì có phải đóng bảo hiểm không ạ?
Về bảo hiểm thì hiện nay qui định có hợp đồng từ 1 tháng trở lên phải tham gia bảo hiểm bắt buộc. Căn cứ theo qui định này thì miễn có hợp đồng có thời hạn từ 1 tháng trở lên là phải đóng, không phân biệt làm bao nhiêu ngày trong tháng (trừ tháng đầu tiên & tháng kết thúc hợp đồng). bạn vận dụng cho phù hợp nha.
Và nếu 1 tháng chi trả lương nhiều lần dưới 2tr thì cũng có phải trừ 10% tiền thuế TNCN đó không ạ?
Chi trả nhiều lần trong 1 tháng thì sẽ tính tổng trong tháng nếu tổng từ 2tr/tháng trở lên thì phải trừ thuế nhé.
good luck!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA