Người lao động tự chốt sổ BHXH ntn

• Thread starter chidl
  • Ngày gửi
C

chidl

Trung cấp
22/12/17
55
0
6
Mọi người ơi, mình đang rơi vào tình cảnh hơi éo le. Mình sắp phải nghỉ việc công ty cũ, sẽ tự báo giảm trên phần mềm nhưng không có ai chốt sổ cho mình. Trường hợp này thì mình phải làm ntn, phải làm trực tiếp hay gửi qua đường bưu điện. Mình không chốt sổ và bỏ luôn tiền đã đóng bảo hiểm thì liệu sau này nộp chỗ mới có ảnh hưởng gì ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chidl

Trung cấp
22/12/17
55
0
6
chưa có ai tự đi chốt sổ bảo hiểm ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mọi người ơi, mình đang rơi vào tình cảnh hơi éo le. Mình sắp phải nghỉ việc công ty cũ, sẽ tự báo giảm trên phần mềm nhưng không có ai chốt sổ cho mình. Trường hợp này thì mình phải làm ntn, phải làm trực tiếp hay gửi qua đường bưu điện. Mình không chốt sổ và bỏ luôn tiền đã đóng bảo hiểm thì liệu sau này nộp chỗ mới có ảnh hưởng gì ko?
Lên bảo hiểm nơi tham gia lao động và hỏi thủ tục ng ta sẽ chỉ cho. Nhưng theo lý ng ta sẽ nói bạn yêu cầu doanh nghiệp chốt sổ BHXH.

• Like
Reactions: chidl
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
em thấy luật là được tự chốt vs thủ tục là: có quyết định nghỉ việc tại cty cũ và đơn gửi BHXH.

• Like
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn báo giảm đi, sau đó khoản 3-7 ngày tra cứu xem thành công không. Sổ BHXH bạn giữ thì tự đi chốt sổ. Thủ tục bao gồm: Giấy đề nghị (+giải trình), Sổ BHXH + Mẫu Tk1-TS. Nộp trực tiếp tại Cơ quan BHXH nơi bạn đang đóng BHXH là đc.

C

chidl

Trung cấp
22/12/17
55
0
6
Cám ơn các bạn đã quan tâm góp ý. Mình tham khảo một số nơi thì thấy bảo người lao động không thể tự chốt sổ bảo hiểm trừ khi DN phá sản, giải thể. Không rõ là ntn nhưng mình sẽ làm hồ sơ như các bạn hướng dẫn và trực tiếp làm việc với cơ quan BHXH.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cám ơn các bạn đã quan tâm góp ý. Mình tham khảo một số nơi thì thấy bảo người lao động không thể tự chốt sổ bảo hiểm trừ khi DN phá sản, giải thể. Không rõ là ntn nhưng mình sẽ làm hồ sơ như các bạn hướng dẫn và trực tiếp làm việc với cơ quan BHXH.
Vẫn tự chốt được bạn nhé, trường hợp Cty nợ BHXH không chốt đc, cty không chịu chốt thì NLĐ vẫn tự chốt đc.

• Like
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Bạn báo giảm đi, sau đó khoản 3-7 ngày tra cứu xem thành công không. Sổ BHXH bạn giữ thì tự đi chốt sổ. Thủ tục bao gồm: Giấy đề nghị (+giải trình), Sổ BHXH + Mẫu Tk1-TS. Nộp trực tiếp tại Cơ quan BHXH nơi bạn đang đóng BHXH là đc.

@bbThuy hướng dẫn quá chuẩn nè... like đậm

• Like
Reactions: Thủy BB

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA