kết chuyển chi phí!

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
kế toán xây dựng dân dụng

Chào tất cả mọi người!
Mọi người có thể giúp mình việc này với: Cty mình là bên tư vấn xây dựng. Cty mình có các hợp đồng về tư vấn, thiết kế cho các công trình xây dựng. Vì thế việc phân bổ chi phí cho các công trình mình ko theo dõi riêng biệt được mà phải phân bổ đồng đều cho nhiều công trình. Chỉ tiêu phân bổ của mình là theo giá trị hợp đồng tạm tính trên hợp đồng để ra hệ số phân bổ. Nhưng đến cuối năm các công trình đó xuất hóa đơn nếu đúng bằng giá trị tạm tính thì mình chỉ việc kết chuyển các 154 chi tiết các CT đã xuất thì ko có gì đáng nói. Đằng này, có nhiều công trình bên thuê chi cho bên mình tạm ứng 25% giá trị hợp đồng và họ bắt mình xuất hóa đơn đúng số tạm ứng. Còn số tiền còn lại thì chẳng biết đến khi nào mới xuất tiếp. Vì thế, cuối năm có doanh thu và tất nhiên là phải có chi phí kết chuyển theo tương ứng. Nhưng mình không biết kết chuyển giá vốn tương ứng so với 25% đó như thế nào cho đúng được. Vì mình phân bổ cho toàn bộ trị giá hợp đồng tạm tính. Mọi người cứu mình với nhé. Mình đang rất cần.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA