Thuế TNCN

• Thread starter GiangYH
  • Ngày gửi
G

GiangYH

Sơ cấp
3/4/18
7
1
3
31
Chào anh chị!
Em mới làm về thuế TNCN nên có vài thắc mặc nhờ a/c giúp đỡ:
1. Em vừa đi nộp thuế TNCN thay sếp em (Nộp cho cá nhân sếp k phải cho công ty ạ). Trên bảng kê nộp tiền yêu cầu ghi tên cơ quan quản lý thu. Cho em hỏi kiểm tra tên cơ quan quản lý thu như thế nào ah? Vì sếp em đăng ký thuế ở Cục thuế Hà Nội. Nhưng hiện nay đang làm việc và đăng ký giảm trừ gia cảnh tại Công ty ở Hải Phòng. Do Cục thuế Hải Phòng quản lý.
2. Khi em nộp tiền mặt vào NSNN qua ngân hàng. Nhân viên nhân hàng hướng dẫn ghi mã chương là 757 nhưng hỏi bên Cục thuế là 557. Vậy sai mã chương có ảnh hưởng gì không ah? Và điều chỉnh như thế nao?
A/c nào biết giúp em với. Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vinh Nguyễn Tùng

Sơ cấp
25/3/18
11
0
1
33
Anh chị ơi cho em hỏi,

Em làm thỏa thuận cộng tác viên (không phải HĐLĐ) với mức tiền công dưới 4.3tr, thì có phải trích tiền đóng thuế TNCN 10% cho cộng tác viên không ạ?

Em cũng tìm hiểu lương dưới 9tr thì không phải đóng thuế, nhưng trong bảng tính thuế lũy tiến thì có tính thuế cho mức thu nhập từ 5tr-8tr nữa ạ?

Em cảm ơn ạ.

G

GiangYH

Sơ cấp
3/4/18
7
1
3
31
Anh chị ơi cho em hỏi,

Em làm thỏa thuận cộng tác viên (không phải HĐLĐ) với mức tiền công dưới 4.3tr, thì có phải trích tiền đóng thuế TNCN 10% cho cộng tác viên không ạ?

Em cũng tìm hiểu lương dưới 9tr thì không phải đóng thuế, nhưng trong bảng tính thuế lũy tiến thì có tính thuế cho mức thu nhập từ 5tr-8tr nữa ạ?

Em cảm ơn ạ.
Nếu bạn đã có MST và 4.3tr được trả liền 1 lần thì sẽ phải trích 10% thuế trên mỗi lần trả. Nếu chưa có MST thì 20%. Nếu 4.3tr kia được trả nhiều lần mỗi lần k quá 2tr thì k phải nộp thuế. Hoặc muốn k nộp thuế thì phải làm cam kết 02/ck-tncn, 1 năm thu nhập k quá 108tr (phải có MST mới được làm cam kết này)

• Like
Reactions: hokado
V

Vinh Nguyễn Tùng

Sơ cấp
25/3/18
11
0
1
33
Nếu bạn đã có MST và 4.3tr được trả liền 1 lần thì sẽ phải trích 10% thuế trên mỗi lần trả. Nếu chưa có MST thì 20%. Nếu 4.3tr kia được trả nhiều lần mỗi lần k quá 2tr thì k phải nộp thuế. Hoặc muốn k nộp thuế thì phải làm cam kết 02/ck-tncn, 1 năm thu nhập k quá 108tr (phải có MST mới được làm cam kết này)

Em cảm ơn nhiều lắm ạ. Dạ cho em hỏi thêm. Nếu trường hợp làm cam kết 02 thì số tiền công mình trả cho cộng tác viên có được tính vào khấu trừ thuế công ty không ạ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nếu bạn đã có MST và 4.3tr được trả 1 liền 1 lần thì sẽ phải trích 10% thuế trên mỗi lần trả. Nếu chưa có MST thì 20%. Nếu 4.3tr kia được trả nhiều lần mỗi lần k quá 2tr thì k phải nộp thuế. Hoặc muốn k nộp thuế thì phải làm cam kết 02/ck-tncn, 1 năm thu nhập k quá 108tr
Cá nhân hợp đồng lao động dưới 3 tháng hoặc không ký hợp đồng lao động, nhận tiền công, tiền thù lao, tiền dịch vụ khác... nộp 10% mỗi lần nhận, không phân biệt có hay không có mã số thuế (không có mã số thuế bị khấu trừ 20% là tứ "ngày xưa" rồi, "ngày nay" không còn).

• Like
Reactions: hokado
G

GiangYH

Sơ cấp
3/4/18
7
1
3
31
Cá nhân hợp đồng lao động dưới 3 tháng hoặc không ký hợp đồng lao động, nhận tiền công, tiền thù lao, tiền dịch vụ khác... nộp 10% mỗi lần nhận, không phân biệt có hay không có mã số thuế (không có mã số thuế bị khấu trừ 20% là tứ "ngày xưa" rồi, "ngày nay" không còn).
Uhm mình nhầm. trường hợp này bên mình lâu rồi k có. Cảm ơn bạn nhắc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA