Phương thức giao nhận khi tham gia bảo hiểm lần đầu 2018.

• Thread starter vngkhanhlinh
  • Ngày gửi
V

vngkhanhlinh

Sơ cấp
10/12/16
16
1
3
36
Công ty mình mới tham gia bảo hiểm xả hội lần đầu. Thủ tục thì mình đã tìm hiểu trên mạng rồi. Nhưng mình không biết phương thức giao trả hồ sơ, và nộp hồ sơ như thế nào. Mình nộp trực tiếp được không hay bắt buộc phải thông qua bưu điện. Khi bảo hiểm trả thẻ bảo hiểm y tế thì trả bằng hình thức nhận nào? Cty mình ở quận 9, TPHCM.
Các bạn chia sẽ giúp mình.
Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
@Thủy BB ca này cần chị nè

• Like
Reactions: Thủy BB
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn làm thủ tục tham gia BHXH lần đâu chưa?
Với thủ tục lần đầu thì bạn lên nộp trực tiếp tại BHXH quận 9 luôn nhé. Sau đó BHXH sẽ cấp mã đơn vị, bạn về đóng tiền rồi gửi UNC qua mail hoặc qua bưu điện cho BHXH quận 9 là ok nhé. Những thủ tục sau này chủ yếu là kê khai trên phần mềm như báo tăng giảm, gia hạn thẻ, cấp lại thẻ BHYT do mất, hay đổi nơi KCB ban đầu.
Riêng chế độ ốm đau, thai sản, chốt sổ,.. thì phải nộp qua bưu điện b nhé.

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Cho em hỏi trường hợp là:

?? công ty em có 2 người đóng bảo hiểm,
và đóng lần đầu vào tháng 1/2018,
cả 2 người đều làm thủ tục báo tăng lần đầu,
khi bảo hiểm trả kết quả về thì có nhạn được là: 2 thẻ BHYT và 1 sổ BHXH,
và nói là: 1 người đã có sổ bảo hiểm rồi nên chỉ cấp 1 sổ bhxh MỚI THÔI Ạ.
(em hỏi anh nhân viên đã có sổ ( anh A) rồi thì anh ấy nói không biết là mình đã có sổ rồi hay chưa ạ, (khổ quá khổ ĐI ạ)
- em có tra uá trình đóng bảo hiểm của anh A thì k thấy đống bảo hiểm trước đó ạ.

? em muốn hỏi là có khi nào bảo hiểm làm sai cho mình không ạ?

Sửa lần cuối:
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho em hỏi trường hợp là:

?? công ty em có 2 người đóng bảo hiểm,
và đóng lần đầu vào tháng 1/2018,
cả 2 người đều làm thủ tục báo tăng lần đầu,
khi bảo hiểm trả kết quả về thì có nhạn được là: 2 thẻ BHYT và 1 sổ BHXH,
và nói là: 1 người đã có sổ bảo hiểm rồi nên chỉ cấp 1 sổ bhxh MỚI THÔI Ạ.
(em hỏi anh nhân viên đã có sổ ( anh A) rồi thì anh ấy nói không biết là mình đã có sổ rồi hay chưa ạ, (khổ quá khổ ĐI ạ)
- em có tra uá trình đóng bảo hiểm của anh A thì k thấy đống bảo hiểm trước đó ạ.

? em muốn hỏi là có khi nào bảo hiểm làm sai cho mình không ạ?
Trên thẻ BHYT của Anh A có mã số BHXH, bạn tra cứu thử sẽ biết là Anh A đã đóng hay chưa.
https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-dong-bao-hiem.aspx
Nếu không tra được trên này thì bạn vào đây để hỏi http://hoidap.bhxhtphcm.gov.vn/forumdisplay.php?f=66

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Trên thẻ BHYT của Anh A có mã số BHXH, bạn tra cứu thử sẽ biết là Anh A đã đóng hay chưa.
https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-dong-bao-hiem.aspx
Nếu không tra được trên này thì bạn vào đây để hỏi http://hoidap.bhxhtphcm.gov.vn/forumdisplay.php?f=66
Em cảm ơn chị ạ! em đã tra rồi và không thấy quá trình đóng trước đó ạ, vậy em qua bên Bảo hiểm quận hỏi luôn xem như thế nào ạ!

Sửa lần cuối:
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Em muốn hỏi trường hợp mà sai ngày tháng năm sinh trên BHYT
mà chưa thay đổi lại BHYT mới thì người lao động khi đi khám bệnh có bị khó khăn gì không ạ?

và đã cấp BHYT được từ tháng 1/2018 đến nay là 05/04/2018 thì
thay đổi lại ngày sinh trên BHYT cùng vs thông tin trên BHXH có được nữa không ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Em cảm ơn chị ạ! em đã tra rồi và không thấy quá trình đóng trước đó ạ, vậy em qua bên Bảo hiểm quận hỏi luôn xem như thế nào ạ!
Bạn vào link này http://hoidap.bhxhtphcm.gov.vn/forumdisplay.php?f=66 , sau đó tạo tài khoản, đăng bài hỏi xem ng này đã có sổ BHXH chưa. Thông tin hỏi bao gồm: Họ và tên, ngày tháng năm sinh, số cmnd của anh A. Sau đó khoản 2-3 ngày BHXH sẽ trả lời cho bạn.

Hoặc bạn gọi cho Quản lý thu bên bạn, để xin thông tin đóng BHXh của Anh A, vì lý do Anh A chưa đóng BHXH trước đó xem s.

• Like
Reactions: trinhhoa2036
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Em muốn hỏi trường hợp mà sai ngày tháng năm sinh trên BHYT
mà chưa thay đổi lại BHYT mới thì người lao động khi đi khám bệnh có bị khó khăn gì không ạ?

và đã cấp BHYT được từ tháng 1/2018 đến nay là 05/04/2018 thì
thay đổi lại ngày sinh trên BHYT cùng vs thông tin trên BHXH có được nữa không ạ?
Bạn làm Thủ tục 612 để thay đổi thông tin trên BHYT cho NLĐ (thủ tục làm qua phần mềm), vì sai ngày sinh đi khám chữa bệnh sẽ bị trả về.

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Bạn làm Thủ tục 612 để thay đổi thông tin trên BHYT cho NLĐ (thủ tục làm qua phần mềm), vì sai ngày sinh đi khám chữa bệnh sẽ bị trả về.
Bạn làm thủ tục tham gia BHXH lần đâu chưa?
Với thủ tục lần đầu thì bạn lên nộp trực tiếp tại BHXH quận 9 luôn nhé. Sau đó BHXH sẽ cấp mã đơn vị, bạn về đóng tiền rồi gửi UNC qua mail hoặc qua bưu điện cho BHXH quận 9 là ok nhé. Những thủ tục sau này chủ yếu là kê khai trên phần mềm như báo tăng giảm, gia hạn thẻ, cấp lại thẻ BHYT do mất, hay đổi nơi KCB ban đầu.
Riêng chế độ ốm đau, thai sản, chốt sổ,.. thì phải nộp qua bưu điện b nhé.
chị cho me hỏi với ạ:
sau khi đóng tiền gửi UNC qua BHXH xong mới được cấp thẻ BHYT và sổ BHXH đúng không ạ?

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
em cảm ơn nhiều nhiều ạ, ahihi
em có trường hợp đã có số BHXH ở công ty cũ rồi ,
nhưng chưa có tờ bìa,
và chưa hề được đóng BHXH tháng nào ở công ty cũ cả,

vậy bây h có được cấp tờ bìa mới không ạ?
(công ty em đã đóng tiền bảo hiểm cho ng lao động đó được 3 tháng rồi ạ)

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
em cảm ơn nhiều nhiều ạ, ahihi
em có trường hợp đã có số BHXH ở công ty cũ rồi ,
nhưng chưa có tờ bìa,
và chưa hề được đóng BHXH tháng nào ở công ty cũ cả,

vậy bây h có được cấp tờ bìa mới không ạ?
(công ty em đã đóng tiền bảo hiểm cho ng lao động đó được 3 tháng rồi ạ)
Trường hợp đã đóng BHXH ở cty cũ rồi thì khi chốt sổ nghỉ làm ở cty cũ cũng phải có ít nhất 1 tờ rời chốt sổ ở cty cũ em ạ.
Lao động làm ở cty e sẽ được cấp tờ rời sau khi nghỉ làm và đã hoàn thành chốt sổ.

• Like
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Trường hợp đã đóng BHXH ở cty cũ rồi thì khi chốt sổ nghỉ làm ở cty cũ cũng phải có ít nhất 1 tờ rời chốt sổ ở cty cũ em ạ.
Lao động làm ở cty e sẽ được cấp tờ rời sau khi nghỉ làm và đã hoàn thành chốt sổ.
do anh không biết về bảo hiểm á chị, từ năm 2011 lâu rồi,
em hỏi thì anh ấy ns không có sổ bảo hiểm
, và tra trên tra cứu cũng chưa từng có quá trình đóng ạ,
bây giờ em làm mới cho anh ấy và nộp được 3 tháng tiền bảo hiểm rồi ạ( chỉ đóng tiền bảo hiểm chứ không được cấp sổ mới ạ)
em có thể xin cấp sổ mới được đúng không chị?

T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
trường hợp này là a ấy nghỉ nhưng không quan tâm đến bảo hiểm ạ,

cũng không biết là hàng tháng có bị trừ vào lương của mình tiền bảo hiểm nữa không ý chị ạ,
(tra trên hệ thống thì chưa từng đóng nên chắc không bị trừ vào lương !)

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
trường hợp này là a ấy nghỉ nhưng không quan tâm đến bảo hiểm ạ,

cũng không biết là hàng tháng có bị trừ vào lương của mình tiền bảo hiểm nữa không ý chị ạ,
(tra trên hệ thống thì chưa từng đóng nên chắc không bị trừ vào lương !)
Nếu v thì a này thuộc trường hợp cấp mới luôn chứ ko có trường hợp đã có sổ mà chưa đóng bhxh đâu e. Tra trên hệ thống mà muốn chính xác thì e phải nắm đc thời gian + cơ quan anh này đóng BHXH thì mới có KQ chính xác đc.

• Like
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
Nếu v thì a này thuộc trường hợp cấp mới luôn chứ ko có trường hợp đã có sổ mà chưa đóng bhxh đâu e. Tra trên hệ thống mà muốn chính xác thì e phải nắm đc thời gian + cơ quan anh này đóng BHXH thì mới có KQ chính xác đc.
ok chị ạ, em cảm ơn nhiều nhiều lắm, ahihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA