Xin hỏi về truy thu BHYT của nv nghỉ việc đột ngột

• Thread starter ninhduong86
  • Ngày gửi
N

ninhduong86

Trung cấp
1/1/15
50
1
8
Xin phép Ad cho em đăng bài ở đây vì chuyên mục " Kê khai BHXH " em vào nhưng không đủ điều kiện đăng bài.
Xin cảm ơn Ad.

Chào cả nhà,
Cả nhà ai có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn giúp em với ạ.
Chẳng là tháng 04/2018 này bên em có phát sinh một nhân viên nghỉ việc đột ngột từ đầu tháng 04/2018 nên em bên em làm báo giảm lao động trong tháng 04 này. Em làm mẫu 600a để báo giảm lao động nhưng không biết điền phần truy thu BHYT (4.5%) của nhân viên này vào mục nào của mẫu D02. Em nộp hồ sơ điện tử bị trả lại suốt vì thiếu phần truy thu này. Và em có gọi điện lên bảo hiểm nhờ hướng dẫn nhưng bên bảo hiểm báo lại là chị ấy cũng không biết sử dụng phần KBHXH.
Cả nhà ai làm bên kê khai bảo hiểm chỉ giúp em điền ở chỗ nào của mẫu D02 với ạ (xin gửi giúp em hình ảnh qua mail tamtrinh.2616@gmail.com nếu được ạ vì em không biết up hình lên diễn đàn). Bên em làm qua phần mềm h
trợ miễn phí của bảo hiểm là KBHXH.
Em xin cám ơn cả nhà!
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, hoàn thành công tác tốt!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nếu báo giảm trong tháng 04 thì bạn phải nộp cả BHXH+BHYT+BHTN cho người lao động đến hết tháng 04/2018
TRong trường hợp tháng 04/2018 họ nghỉ từ đầu tháng tức làm ko đủ 14 ngày làm việc/ tháng thì bạn báo giảm , thời điểm giảm là từ 03/2018.
Khi này mục truy thu ko điền gì cả/
Bạn nộp tiền BHXH tháng 04/2018 thì tự động cộng thêm số tiền BHYT bị truy thu của người lao động đó thôi.
Mình chưa thao tác bao giờ trên KBHXH nên ko chỉ được cho bạn.

N

ninhduong86

Trung cấp
1/1/15
50
1
8
Nếu báo giảm trong tháng 04 thì bạn phải nộp cả BHXH+BHYT+BHTN cho người lao động đến hết tháng 04/2018
TRong trường hợp tháng 04/2018 họ nghỉ từ đầu tháng tức làm ko đủ 14 ngày làm việc/ tháng thì bạn báo giảm , thời điểm giảm là từ 03/2018.
Khi này mục truy thu ko điền gì cả/
Bạn nộp tiền BHXH tháng 04/2018 thì tự động cộng thêm số tiền BHYT bị truy thu của người lao động đó thôi.
Mình chưa thao tác bao giờ trên KBHXH nên ko chỉ được cho bạn.
Cám ơn bạn đã trả lời vấn đề của mình. Do nhân viên này nghỉ việc đột ngột từ đầu tháng 04/2018 mà không báo trước nên mình mới không báo giảm từ 03/2018. Và trường hợp nhân viên này bên mình chỉ cần đóng tiền truy thu BHYT thôi ( Bên bảo hiểm cũng gửi thông báo về như vây).

N

ninhduong86

Trung cấp
1/1/15
50
1
8
Có ai làm trên KBHXH xin hỗ trợ giúp em ạ.
Đây là dòng lý do trả hồ sơ không hợp lệ của bên bảo hiểm ạ:
"cty vui lòng lập bc giảm thêm dòng truy thu tiền thẻ bhyt với phương án TT tỉ lệ 4.5% trên cùng 1bc D02 báo giảm ( theo cv 3718) - đối với bc giảm cty vui lòng thực hiện theo mã qui trình 600a"
Em xin cám ơn!

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Tháng rồi công ty mình có NV nghỉ việc từ đầu tháng, mình báo giảm muộn nên tháng đó vẫn bị tính tiền BHYT, nhưng mình chỉ làm báo giảm trên phần mềm bình thường thôi, đâu có phải điền thêm phần truy thu gì hết mà vẫn ok mà.

N

ninhduong86

Trung cấp
1/1/15
50
1
8
Bạn ơi, vậy phần tiền lương của nhân viên báo giảm bạn để mức tiền lương căn cứ đóng bhyt hay bạn điền tiền lương x 4.5% vậy bạn?
Cám ơn bạn nhiều!

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Xin phép Ad cho em đăng bài ở đây vì chuyên mục " Kê khai BHXH " em vào nhưng không đủ điều kiện đăng bài.
Xin cảm ơn Ad.

Chào cả nhà,
Cả nhà ai có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn giúp em với ạ.
Chẳng là tháng 04/2018 này bên em có phát sinh một nhân viên nghỉ việc đột ngột từ đầu tháng 04/2018 nên em bên em làm báo giảm lao động trong tháng 04 này. Em làm mẫu 600a để báo giảm lao động nhưng không biết điền phần truy thu BHYT (4.5%) của nhân viên này vào mục nào của mẫu D02. Em nộp hồ sơ điện tử bị trả lại suốt vì thiếu phần truy thu này. Và em có gọi điện lên bảo hiểm nhờ hướng dẫn nhưng bên bảo hiểm báo lại là chị ấy cũng không biết sử dụng phần KBHXH.
Cả nhà ai làm bên kê khai bảo hiểm chỉ giúp em điền ở chỗ nào của mẫu D02 với ạ (xin gửi giúp em hình ảnh qua mail tamtrinh.2616@gmail.com nếu được ạ vì em không biết up hình lên diễn đàn). Bên em làm qua phần mềm h
trợ miễn phí của bảo hiểm là KBHXH.
Em xin cám ơn cả nhà!
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, hoàn thành công tác tốt!
Bạn xem lại chính xác truy thu 4.5% bảo hiểm y tế nhé.
Mình nhớ không nhầm là từ T06/2017 đã k truy thu 4.5% tiền BHYT rồi. (từ t1/2017-t6/2017 BH k thu thẻ NLĐ trả mà truy thu toàn bộ đến t6/2017 thì k truy thu nữa).
Từ t6/2017 BH k thu thẻ và k truy thu tiền BHYT, NLD nghỉ thì thẻ BHYT cũng hết hiệu lực kể từ tháng mình giảm, chốt sổ cho họ.
Ah, cũng từ t6/2017 tiền tham gia BH giảm 5% (phần này giảm tiền BHXH của cty đóng cho NLD, tổng đóng là 32%, thay vì trước đó là 32.5%).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA