Lập hóa đơn giá trị gia tăng

• Thread starter NG.Thị Ngọc Mai
  • Ngày gửi
N

NG.Thị Ngọc Mai

Sơ cấp
17/10/17
3
0
3
27
Chào các anh chị!
Em có 1 số vấn đề mong các anh chị giúp đỡ giải đáp thắc mắc.
Hiện tại em đang làm báo cáo thực tập tại 1 công ty Thương mại, ngành nghề chính chính là lắp đặt xây dựng. Có 1 vài nghiệp vụ bán hàng phát sinh trong tháng. Chứng từ của các nghiệp vụ này bao gồm phiếu thu và phiếu xuất kho kiêm biên bản giao nhận hàng. Giá trị thu đều trên 5 tr. Nhưng không có hóa đơn gtgt. Em có hỏi chị kế toán thì được biết là do bên khách hàng không phải là doanh nghiệp và bên họ không lấy thuế nên công ty không lập hóa đơn gtgt. vậy nên trong phiếu thu chỉ ghi nợ 111 và có 511 không có thuế gtgt đầu ra. Kế toán làm như vậy có đúng quy định không ạ. Vì theo em nghĩ bên khách hàng không cần hóa đơn gtgt nhưng bên cty vẫn phải lập để còn kê khai thuế gtgt đầu ra của công ty chứ ạ.
Mong mọi người giúp em! Em cám ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Bạn ngh
Chào các anh chị!
Hiện tại em đang làm báo cáo thực tập tại 1 công ty Thương mại, ngành nghề chính chính là lắp đặt xây dựng. Có 1 vài nghiệp vụ bán hàng phát sinh trong tháng. Chứng từ của các nghiệp vụ này bao gồm phiếu thu và phiếu xuất kho kiêm biên bản giao nhận hàng. Giá trị thu đều trên 5 tr. Nhưng không có hóa đơn gtgt. Em có hỏi chị kế toán thì được biết là do bên khách hàng không phải là doanh nghiệp và bên họ không lấy thuế nên công ty không lập hóa đơn gtgt. vậy nên trong phiếu thu chỉ ghi nợ 111 và có 511 không có thuế gtgt đầu ra. Kế toán làm như vậy có đúng quy định không ạ. Vì theo em nghĩ bên khách hàng không cần hóa đơn gtgt nhưng bên cty vẫn phải lập để còn kê khai thuế gtgt đầu ra của công ty chứ ạ.
Bạn nghĩ đúng rồi đó, TH khách hàng ko lấy hoá đơn DN vẫn phải lập hoá đơn và trên hoá đơn ghi khách lẻ không lấy hoá đơn.

N

NG.Thị Ngọc Mai

Sơ cấp
17/10/17
3
0
3
27
Bạn ngh

Bạn nghĩ đúng rồi đó, TH khách hàng ko lấy hoá đơn DN vẫn phải lập hoá đơn và trên hoá đơn ghi khách lẻ không lấy hoá đơn.
Dạ em cám ơn ạ! Tại lúc xem bộ hóa đơn trong tháng đó em thấy có tới mấy nghiệp vụ chị kế toán đều không lập hóa đơn gtgt em có hỏi chị kế toán rồi nhưng khi chị ý giải thich em thấy có nhiều chỗ chưa hợp lý vì rất phân vân nên phải đăng lên đây để nhờ mọi người tư vấn giúp.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ em cám ơn ạ! Tại lúc xem bộ hóa đơn trong tháng đó em thấy có tới mấy nghiệp vụ chị kế toán đều không lập hóa đơn gtgt em có hỏi chị kế toán rồi nhưng khi chị ý giải thich em thấy có nhiều chỗ chưa hợp lý vì rất phân vân nên phải đăng lên đây để nhờ mọi người tư vấn giúp.
Có thể bạn đang xem sổ nội bộ của doanh nghiệp, khác với sổ sách thuế của DN

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Chào các anh chị!

- Bán hàng mà : ( ..bên khách hàng không phải là doanh nghiệp và bên họ không lấy thuế nên công ty không lập hóa đơn gtgt..) Là trốn thuế . Đã trốn Thuế thì không cần hỏi : (..Kế toán làm như vậy có đúng quy định không..)
- Bạn ghi (..trong phiếu thu chỉ ghi nợ 111 và có 511 không có thuế gtgt đầu ra..) Ghi như thế nhưng ai HT ? và HT thế nào ? bạn cần tìm hiểu thêm.
- Bạn nghỉ : (..khách hàng không cần hóa đơn gtgt nhưng bên cty vẫn phải lập để còn kê khai thuế gtgt đầu ra..) là đúng nhưng Kế toán hiện nay nhiều bạn không làm đúng QĐ Trốn được cho DN càng nhiều càng tốt . Chỉ khi bị phát hiện mới phải Truy thu, phạt ... và mất thêm tiền ... hối lộ !!!

• Like
Reactions: nguyenngannd93

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA