Gia hạn hợp đồng thuê nhà (xin giúp gấp)

• Thread starter ktt36
  • Ngày gửi
K

ktt36

Guest
5/2/07
13
1
0
HCMC
Công ty mình thuê nhà của một cá nhân để làm văn phòng trong hai năm, tất cả mọi thủ tục đều làm theo đúng quy định (có công chứng, chủ nhà nộp thuế, cung cấp hóa đơn đỏ). Hợp đồng thuê nhà đã sắp hết hạn, công ty mình và chủ nhà đã đàm phán và quyết định thuê tiếp hai năm nữa với giá tiền tăng lên. Giám đốc yêu cầu mình làm một cái "gia hạn hợp đồng" thay vì làm một hợp đồng mới. Tuy nhiên mình đã tìm và không thấy mẫu như thế. Bạn nào có cho mình xin gấp vì phải làm để gửi cho chủ nhà ký gấp vì họ ở xa...

Cám ơn rất nhiều!

• Like
Reactions: caovietvu
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Công ty mình thuê nhà của một cá nhân để làm văn phòng trong hai năm, tất cả mọi thủ tục đều làm theo đúng quy định (có công chứng, chủ nhà nộp thuế, cung cấp hóa đơn đỏ). Hợp đồng thuê nhà đã sắp hết hạn, công ty mình và chủ nhà đã đàm phán và quyết định thuê tiếp hai năm nữa với giá tiền tăng lên. Giám đốc yêu cầu mình làm một cái "gia hạn hợp đồng" thay vì làm một hợp đồng mới. Tuy nhiên mình đã tìm và không thấy mẫu như thế. Bạn nào có cho mình xin gấp vì phải làm để gửi cho chủ nhà ký gấp vì họ ở xa...

Cám ơn rất nhiều!

Thì bạn làm hẵn 1 cái hợp đồng thuê nhà mới luôn đi, gia hạn làm gì, phức tạp.

S

sontung080

Guest
9/5/07
12
0
0
44
ha noi
Đúng vậy, chỉ cần làm hợp đồng mới, fom giống như bản hợp đồng cũ là được bạn à. Ban ko phải lo nữa nhé, đơn giản ý mà.

phong2v

phong2v

Guest

Cám ơn rất nhiều!
Làm một cái phụ lục hợp đồng, các điều khoản khác giữ nguyên trừ thời gian thuê, tốt nhất làm hợp đồng bạn nên để thời gian mở cho đỡ phức tạp

K

kế toán 8x

Guest
4/8/06
12
0
0
41
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi ké chút nha. Cty mình thuê VP của hộ gia đình mà chưa có sổ đỏ thì liệu có làm được các thủ tục để hợp lý, hợp lệ hóa khoản chi phí thuê nhà không?:wall:

K

ktt36

Guest
5/2/07
13
1
0
HCMC
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ!

Vấn đề là nếu làm lại hợp đồng mới thì lại cần phải tập hợp lại nhiều hồ sơ như sổ đỏ... và ông bà chủ nhà đã già yếu lại ở xa, mỗi lần đi lại công chứng rất cực cho họ. Mình cố gắng tìm cách nào đúng luật nhưng dễ dàng cho cả hai bên.
phong2v nói:
Làm một cái phụ lục hợp đồng, các điều khoản khác giữ nguyên trừ thời gian thuê, tốt nhất làm hợp đồng bạn nên để thời gian mở cho đỡ phức tạp
Mình cũng đang tính theo hướng này để điều chỉnh thời gian thuê và giá thuê trước khi hợp đồng cũ hết hạn. Có điều hợp đồng cũ cũng đã có kèm theo một phụ lục hợp đồng (bổ sung điều khoản về tiền điện nước...) nên cũng hơi khó nghĩ. Để ngày mai mình ra công chứng hỏi cụ thể. Cám ơn bạn nhiều!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ!

Vấn đề là nếu làm lại hợp đồng mới thì lại cần phải tập hợp lại nhiều hồ sơ như sổ đỏ... và ông bà chủ nhà đã già yếu lại ở xa, mỗi lần đi lại công chứng rất cực cho họ. Mình cố gắng tìm cách nào đúng luật nhưng dễ dàng cho cả hai bên.

Mình cũng đang tính theo hướng này để điều chỉnh thời gian thuê và giá thuê trước khi hợp đồng cũ hết hạn. Có điều hợp đồng cũ cũng đã có kèm theo một phụ lục hợp đồng (bổ sung điều khoản về tiền điện nước...) nên cũng hơi khó nghĩ. Để ngày mai mình ra công chứng hỏi cụ thể. Cám ơn bạn nhiều!
Bạn muốn làm mấy cái phụ lục mà chả được. Bạn đánh số 1, 2, 3... Ai cấm đâu nào?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn có hợp đồng cũ rồi cứ việc lập thêm phụ lục hợp đồng chứ làm mới lại phải có các thủ tục thì mất thì giờ lắm.
Còn trường hợp của ban kế toán 8x thì bạn cứ lập hợp đồng bình thường nếu là lần đầu thì bạn phải có xác nhận địa chỉ của địa phương. pho to CMND, hộ khẩu của chủ nhà nếu bạn nộp thuế thay thì phải ghi trong hợp đồng sau đó ra thuê làm thủ tục nộp thuế và lấy hóa đơn rời cho khoản thuê này là ổn thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA