Về ke toán dịch vụ xây dựng

• Thread starter LamThuy79
  • Ngày gửi
L

LamThuy79

Sơ cấp
14/4/18
5
0
1
45
Mọi người cho mình hỏi công ty của mình làm dịch vụ xây dựng.
Chỉ có chi phí nhân công không bao gồm chi phí nguyên vật liệu cho nên không có thuế đầu vào
Khi xuất hóa đơn cho chủ công trình thì doanh thu phải thể hiện thuế đầu ra có đúng không???
Nếu vậy Làm sao để được khấu trừ thuế

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chỉ có chi phí nhân công không bao gồm chi phí nguyên vật liệu cho nên không có thuế đầu vào
Khi xuất hóa đơn cho chủ công trình thì doanh thu phải thể hiện thuế đầu ra có đúng không???
Nếu vậy Làm sao để được khấu trừ thuế
Công ty bạn dc bên chủ đầu tư thuê khoán nhân công nên ko có hoá đơn vật tư, nhưng chắc phải có hoá đơn điện nước, văn phòng phẩm, tiếp khách chứ....

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Nếu vậy Làm sao để được khấu

Phần Nhân công của DN hay thuê LĐ tự do .. thì làm gì có thuế đầu vào mà khấu trừ ??? chấm công chia lương bình thường theo QĐ để đưa vào chi phí hợp lý thôi

L

LamThuy79

Sơ cấp
14/4/18
5
0
1
45
Phần Nhân công của DN hay thuê LĐ tự do .. thì làm gì có thuế đầu vào mà khấu trừ ??? chấm công chia lương bình thường theo QĐ để đưa vào chi phí hợp lý thôi
Mình hỏi không phải chi phí nhân công của công ty mình bạn ơi
Mình muốn hỏi là : công ty mình nhận thầu xây dựng công trình cho các công ty lớn hơn nhưng khi xây dựng thì người ta chịu chí phí nguyên vật liệu như cát đá xi măng, sắt...vậy khi hết công trinh mình phải xuất hóa đơn như thế nào? mỗi công trình như vậy giá cần phải xuất là 2 đến 3 tỷ như vậy thuế Vat đầu ra rất nhiều. do không có chi phí nguyên vật liệu nên đâu có thuế VAt đầu vào?
Thực tế là công ty mình chỉ có nhận chi phí thi công (lương công nhân) từ công ty nhà thầu vậy khi xuất hóa đơn sao phải có VAT đâu ra? mình thấy không hiểu bối rối quá

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Mình muốn hỏi là : công ty mình nhận thầu xây dựng công trình cho các công ty lớn hơn nhưng khi xây dựng thì người ta chịu chí phí nguyên vật liệu như cát đá xi măng, sắt...vậy khi hết công trinh mình phải xuất hóa đơn như thế nào? mỗi công trình như vậy giá cần phải xuất là 2 đến 3 tỷ như vậy thuế Vat đầu ra rất nhiều. do không có chi phí nguyên vật liệu nên đâu có thuế VAt đầu vào?
Thực tế là công ty mình chỉ có nhận chi phí thi công (lương công nhân) từ công ty nhà thầu vậy khi xuất hóa đơn sao phải có VAT đâu ra? mình thấy không hiểu bối rối quá
Bạn vẫn phải xuất HĐ đầu ra có VAT bình thường thôi. Trường hợp của bạn thì đầu vào chỉ có thể lấy được HĐ điện nước, điện thoại, xăng xe, VPP các kiểu thôi. Nếu muốn thì bạn có thể lấy vào thêm một ít HĐ vận chuyển (VD kho ở xa, phải chuyển vật liệu đến công trường), HĐ ăn uống, hoặc HĐ hàng hóa (như đồng phục, đồ bảo hộ, hay tiền mua đồ ăn... cho nhân công). Nhưng có lấy cũng chỉ giảm phần nào thôi chứ cũng không thể khấu trừ được hết số thuế đầu ra lớn vậy đâu, nên mình nghĩ bạn nên chuẩn bị tinh thần để đóng (thực tế là bạn thấy tiền từ túi mình ra thì không vui thôi nhưng xét bản chất, tiền thuế VAT là tiền của khách hàng phải trả để mua DV của mình mà, mình chỉ đóng hộ thôi)

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Bạn chú ý đến Nội dung Hợp đồng ghi cụ thể thế nào để tập hợp chi phí cho đúng :
+ Nếu bạn chỉ nhận phần NC thì khi xuất HĐ cũng chỉ xuất phần nhân công thôi. Lúc đó Chi phí của bạn gồm : NG trực tiếp + Chi phí gián tiếp ( Phục vụ cho số NC làm Ctrình này ) + ...
+ Nếu bạn nhận NC theo Khoán gọn khối lượng XL hoàn thành bao gồm cả CCDC cầm tay , máy móc, thiết bị nhỏ .... phục vụ cho việc làm ra khối lượng XL nào đó thì lúc đó bạn xuất HĐ không chỉ có tiền NC mà còn các chi phí khác. Chi phí bạn tập hợp gồm : NC trực tiếp + Chi phí máy móc + Chi phí gián tiếp (Phục vụ cho số NC, máy móc, CCDC .. làm Ctrình này ) ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA