cho mình hỏi về TGNH, gấp gấp mấy bạn ơi

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Sêp mình có mở 1 tài khoản công ty và 1 tài khoản cho cá nhân mình (sêp nói tài khoản cá nhân mình coi như là tiền quỹ, thay vì giữ tại két sắt của cty,nhưng ko an toàn nên tạo cho mình 1 tài khoản cá nhân,để khi cần gì thì đi rút tiền về sử dụng chẳng hạn như phát lương hay mua đồ cho công ty)

Hôm nay như mọi lần, mình ra ngân hàng để chuyển tiền từ TK cty sang TK của mình để rút tiền phát lương với nội dung trong Ủy nhiệm chi là :thanh toán tiền quỹ. Thì chị ở ngân hàng mới hỏi mình là có khai báo thuế chưa?Chị đó hỏi tiền quỹ này là tiền quỹ gì. Mình mới nói là tiền quỹ để mua đồ,phát lương cho nhân viên. Chị đó mới nói là làm như vậy không được. Quỹ tiền mặt thì tại công ty chứ làm sao mà chuyển tiền từ TK cty về nhập quỹ TM,chị đó nói làm vậy thuế sẽ phạt? Vậy là sao hả mấy bạn???Đau đầu quá. Làm từ hồi đầu tháng 4 đến giờ chị đó mới nói. Mấy bạn cho mình ý kiến với nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Sêp mình có mở 1 tài khoản công ty và 1 tài khoản cho cá nhân mình (sêp nói tài khoản cá nhân mình coi như là tiền quỹ, thay vì giữ tại két sắt của cty,nhưng ko an toàn nên tạo cho mình 1 tài khoản cá nhân,để khi cần gì thì đi rút tiền về sử dụng chẳng hạn như phát lương hay mua đồ cho công ty)

Hôm nay như mọi lần, mình ra ngân hàng để chuyển tiền từ TK cty sang TK của mình để rút tiền phát lương với nội dung trong Ủy nhiệm chi là :thanh toán tiền quỹ. Thì chị ở ngân hàng mới hỏi mình là có khai báo thuế chưa?Chị đó hỏi tiền quỹ này là tiền quỹ gì. Mình mới nói là tiền quỹ để mua đồ,phát lương cho nhân viên. Chị đó mới nói là làm như vậy không được. Quỹ tiền mặt thì tại công ty chứ làm sao mà chuyển tiền từ TK cty về nhập quỹ TM,chị đó nói làm vậy thuế sẽ phạt? Vậy là sao hả mấy bạn???Đau đầu quá. Làm từ hồi đầu tháng 4 đến giờ chị đó mới nói. Mấy bạn cho mình ý kiến với nha

Brooch làm như thế là sai rồi đó. Bạn nên đọc kỹ lại TK112 và TK111 nhé.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Bạn levy có thể nói rõ hơn được ko? Mình sai thế nào và sửa lại ra sao, thanks bạn nhé!

L

levy

Guest
Bạn levy có thể nói rõ hơn được ko? Mình sai thế nào và sửa lại ra sao, thanks bạn nhé!

Không được sử dụng tài khoản cá nhân ở đây.
Tất cả các khoản phát sinh của công đều nằm trong tài khoản tiền gửi của công ty thôi bạn ạ.
Nếu bạn rút tiền tài khảon cá nhân về trả lương cho nhân viên, bạn phải hạch toán vào tài khoản nào?

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Mỗi lần rút tiền từ TK cty về TK cá nhân mình thì mình ĐK nghiệp vụ là:
RútTGNH nhập quỹ TM ,Nợ 111/Có 112. Vậy ko được hả bạn?
Anh Phong2v ơi cứu em!!!!

S

sontung080

Guest
9/5/07
12
0
0
44
ha noi
Ko được đâu bạn ơi, đó chỉ coi là TK tiền gửi ngân hàng của Cty. Bạn vấn phải đưa về quỹ tiền mặt ở Cty.
Nơ 1122: tài khoản cá nhân
co1121: tài khoản tiền gửi Cty

Nợ 1111: quỹ tiền mặt Cty
có 1122: TK cá nhân

KO biết như thế có hợp lý ko nhỉ, mình chỉ suy luân thôi, Các bạn khác tháy thế nào???

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Mỗi lần rút tiền từ TK cty về TK cá nhân mình thì mình ĐK nghiệp vụ là:
RútTGNH nhập quỹ TM ,Nợ 111/Có 112. Vậy ko được hả bạn?
Anh Phong2v ơi cứu em!!!!

không đc đâu.
chỉ định khoản nợ 111/có 112 khi bạn rút TM tại ngân hàng sử dụng phiếu rút tiền mặt (séc rút TM)
còn bạn chuyển khoản từ Tk của cty đến Tk của cá nhân bạn thì không thể định khoản nợ 111 đc.
quỹ TM vẫn phải là 1 cái két để tại cty chứ ko phải là TK cá nhân của thủ quỹ.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Bạn làm thế là không đúng nội dung của nghiệp vụ rồi.Bạn muốn định khoản thế thì cứ làm thủ tục rút tiền ra rồi đưa về quỹ TM của cty.Rồi từ đó bạn lấy ra mà chi cho CNV luôn.Đưa vào TK của bạn mà định khoản như thế là sai đó.Cẩn thận rắc rối to đấy bạn ạ.tình ngay lý gian mà^_^

E

E-commerce

Guest
28/5/07
13
0
0
Hanoi
Hôm nay như mọi lần, mình ra ngân hàng để chuyển tiền từ TK cty sang TK của mình để rút tiền phát lương với nội dung trong Ủy nhiệm chi là :thanh toán tiền quỹ.

===> Theo mình nghĩ thì việc xếp mở TK này cho bạn là 1 ý kiến hay đó chứ (an toàn mà) nhưng có điều khi chuyển tiền sang, mình có thể thay đổi cách diễn giải của mình sao cho "hợp lý" thay vì ghi là " Thanh toán tiền quỹ"......Để cho " có cái lý" khi ai đó thắc mắc, có thể giữa bạn và xếp sẽ có thoả thuận bằng văn bản về cái quỹ này (chứ k đơn giản chỉ là nói miệng).....
Về hạch toán thì

sontung080
Ko được đâu bạn ơi, đó chỉ coi là TK tiền gửi ngân hàng của Cty. Bạn vấn phải đưa về quỹ tiền mặt ở Cty.
Nơ 1122: tài khoản cá nhân
co1121: tài khoản tiền gửi Cty

Nợ 1111: quỹ tiền mặt Cty
có 1122: TK cá nhân

====> Liệu thế ổn chưa nhỉ???