Xin hỗ trợ về cách hạch toán phân bổ CCDC và TSCĐ

• Thread starter GiangNo1
  • Ngày gửi
G

GiangNo1

Sơ cấp
19/4/18
3
2
3
40
VD: Tôi có mua 1 cái máy hàn trị giá 5tr VND và dùng trong thi công 1 tháng là hoàn thành công trình. Công ty vẫn tiếp tục thi công nhiều công trình khác. Vậy tôi cần phải phân bổ cái máy hàn trong vòng bao lâu thì là hợp lý ạ. Nếu như tôi phân bổ giá trị CCDC đó 1 tháng có được không ? Có khung thời gian cho phân bổ CCDC và tài sản tối thiểu là bao lâu không ạ :-( Chân thành cám ơn!

• Like
Reactions: trinhhoa2036
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhhoa2036

Trung cấp
23/9/15
155
11
18
30
Thành phố Đà Nẵng
VD: Tôi có mua 1 cái máy hàn trị giá 5tr VND và dùng trong thi công 1 tháng là hoàn thành công trình. Công ty vẫn tiếp tục thi công nhiều công trình khác. Vậy tôi cần phải phân bổ cái máy hàn trong vòng bao lâu thì là hợp lý ạ. Nếu như tôi phân bổ giá trị CCDC đó 1 tháng có được không ? Có khung thời gian cho phân bổ CCDC và tài sản tối thiểu là bao lâu không ạ :-( Chân thành cám ơn!
1 tháng thì bạn đưa luôn vào chi phí di ạ, không cần phải qua tk242 nưã ạ

• Like
Reactions: GiangNo1
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bạn có thể phân bổ CCDC : 100% , 50% .... miễn là nằm trong chi phí GT Nhưng không quá 3 năm . Chú ý : Với TSCĐ không gọi Phân bổ đâu mà gọi là Khấu hao . Có Thông tư QĐ khung KH tối đa - tối thiểu cho từng loại TSCĐ . Ngoài ra còn có QĐ cho DN trong điều kiện ..có thể KH nhanh.

• Like
Reactions: GiangNo1
G

GiangNo1

Sơ cấp
19/4/18
3
2
3
40
@trinhhoa2036 Tks đồng chí đã giành thời gian tham gia chia sẻ kinh nghiệm kiến thức... để trả lời hỗ trợ cho tôi câu hỏi trên... Xin chân thành cám ơn!

• Like
Reactions: trinhhoa2036
G

GiangNo1

Sơ cấp
19/4/18
3
2
3
40
@Ho Anh Hue10 10 Tks đồng chí đã giành thời gian tham gia chia sẻ kinh nghiệm kiến thức... để trả lời hỗ trợ cho tôi câu hỏi trên... Xin chân thành cám ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA