Khấu hao ô tô

• Thread starter Quynhthy1988
  • Ngày gửi
Q

Quynhthy1988

Sơ cấp
27/7/16
34
0
6
35
Chào các bác. Cho minh hỏi cty Mình mua ô tô T8.2017 (đầy đủ hồ sơ đáp ứng là TSCD) nhưng kế toán không có khấu hao cho đến nay T5.2018. Minh xin được hỏi bây giờ nếu minh bắt đầu khấu hao vào T5.2018 thì giá trị Tài sản đó có còn 100% giá trị hay không hay là giá trị đã giảm từ T8.2017. Mong được giải đáp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào các bác. Cho minh hỏi cty Mình mua ô tô T8.2017 (đầy đủ hồ sơ đáp ứng là TSCD) nhưng kế toán không có khấu hao cho đến nay T5.2018. Minh xin được hỏi bây giờ nếu minh bắt đầu khấu hao vào T5.2018 thì giá trị Tài sản đó có còn 100% giá trị hay không hay là giá trị đã giảm từ T8.2017. Mong được giải đáp.
Có doanh nghiệp từng bị loại chi phí KH tài sản do đưa vào sử dụng mà không khấu hao với lý do chừa chi phí để khi có LN thì KH. Nhưng theo luật KT thì khi nghiệp vụ phát sinh bạn cứ ghi nhận và khấu hao từ tháng 05 năm 2018

Q

Quynhthy1988

Sơ cấp
27/7/16
34
0
6
35
Mình cam on bạn, y bạn la TS nay minh bat dau khau hao tu T5.2018 và giá trị của nó vẫn bằng giá trị ban đầu fai ko ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đây là sai sót kế toán dẫn đến sai sót trong báo cáo tài chính và kê khai thuế. Về mặt kế toán thì nếu coi đây là sai sót không trọng yếu thì khấu hao vào chi phí năm 2018 bổ sung phần khấu hao thiếu năm 2017 (điều chỉnh phi hồi tố), còn nếu xem là trọng yếu thì điều chỉnh hồi tố (xem VAS 29). Ở góc độ thuế không có khái niệm "trọng yếu" trong luật nhưng thực tế vẫn có thể vận dụng. Tuy nhiên trường hợp này có lẽ công ty bạn không lớn và theo mình nên điều chỉnh hồ tố và kê khai bổ sung thuế TNDN.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Đây là sai sót kế toán dẫn đến sai sót trong báo cáo tài chính và kê khai thuế. Về mặt kế toán thì nếu coi đây là sai sót không trọng yếu thì khấu hao vào chi phí năm 2018 bổ sung phần khấu hao thiếu năm 2017 (điều chỉnh phi hồi tố), còn nếu xem là trọng yếu thì điều chỉnh hồi tố (xem VAS 29). Ở góc độ thuế không có khái niệm "trọng yếu" trong luật nhưng thực tế vẫn có thể vận dụng. Tuy nhiên trường hợp này có lẽ công ty bạn không lớn và theo mình nên điều chỉnh hồ tố và kê khai bổ sung thuế TNDN.
Anh ơi nếu mình coi như mua ô tô từ T8/2017, nhưng đến t5 /2018 mới đưa vào sử dụng và trích khấu hao thì có sao không, Theo quy định thì thời điểm trích khấu hao TSCĐ là thời điểm ghi tăng, Nhưng mà VD mình mua về mà chưa sử dụng đến khi đưa vào sử dụng mới bắt đầu tính khấu hao

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Anh ơi nếu mình coi như mua ô tô từ T8/2017, nhưng đến t5 /2018 mới đưa vào sử dụng và trích khấu hao thì có sao không, Theo quy định thì thời điểm trích khấu hao TSCĐ là thời điểm ghi tăng, Nhưng mà VD mình mua về mà chưa sử dụng đến khi đưa vào sử dụng mới bắt đầu tính khấu hao
Mua về mà chưa sử dụng bạn phải treo vào 2411, còn khi ghi nhận là 2113 thì có nghĩa là bạn đã bắt đầu sử dụng, khi đó phải tính khấu hao theo luật. Ở trường hợp trên thì có nhiều cách tuỳ vào mức độ phức tạp của sổ sách mà chọn.

• Like
Reactions: Huyền Mia
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xe ô tô mua xong là đã ở trạng thái sẵn sàng sử dụng rồi, và phải tính khấu hao. TT 45 và TT 200 quy định kể cả TSCĐ chưa dùng nhưng nếu nó đã sẵn sàng sử dụng thì vẫn phải khấu hao.

• Like
A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Biến tấu hồ sơ để nó được mua về nhưng chưa sẵn sàng sử dụng đi là được mà :d

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Biến tấu hồ sơ để nó được mua về nhưng chưa sẵn sàng sử dụng đi là được mà :d
Làm thế nào để biến cái ô tô mua về mà chưa ở trạng thái sẵn sàng sử dụng được ạ

A

Anh Vu HD

Sơ cấp
2/5/18
31
4
8
33
Làm thế nào để biến cái ô tô mua về mà chưa ở trạng thái sẵn sàng sử dụng được ạ
Thực ra hồ sơ này hơi mang tính phi lý nhưng mà đây là bàn cách gỡ rối cho chủ threads mà :D

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Thực ra hồ sơ này hơi mang tính phi lý nhưng mà đây là bàn cách gỡ rối cho chủ threads mà :D
Ví dụ như máy móc, thiết bị mua về chưa sư dụng ngày thì chưa trích khấu hao. có thể giải thích là cần thời gian lắp đặt chạy thử, thuê chuyên gia kiểm định bla... bla các kiểu. Đến khi hoàn thành xong các công việc đó sẽ đưa vào phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh, Nhưng như vậy thì sẽ không hạch toán vào tài khoản 211 mà hạch toán vào tài khoản 241 trước
Còn như cái ô tô mua về thậm chí chưa cần biển đã chạy được ngay rồi Thì em hỏi làm sao để biến nó ở trạng thái chưa sẵn sàng sử dụng được
Thôi bạn chủ thớt sai rồi, bạn ý nên điều chính theo anh Hien ở trên đã nói thì hơn

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Sửa lần cuối:
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dạ, ý anh e phải xin lỗi là sao ạ??? Là do ý kiến của e??? Hay là do phải nói " Kế toán cũ của bạn chủ thớt sai"???
Bổi vậy ng khác cứ bảo kế toán khô khan chán và khó chịu.

• Like
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Bổi vậy ng khác cứ bảo kế toán khô khan chán và khó chịu.
Với cái nghề cứ xa chân là phạm luật thì khô khan là đúng rồi, Nhưng đấy là một mặt của nhân cách thôi @@

namkim

namkim

Trung cấp

cái này bạn ko ghi nhận nên bỏ sót, bỏ sót sẽ ko đc tính. theo nguyên tắc thì bạn nên hồi tố nhé. cũng đơn giản thôi

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Ví dụ như máy móc, thiết bị mua về chưa sư dụng ngày thì chưa trích khấu hao. có thể giải thích là cần thời gian lắp đặt chạy thử, thuê chuyên gia kiểm định bla... bla các kiểu. Đến khi hoàn thành xong các công việc đó sẽ đưa vào phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh, Nhưng như vậy thì sẽ không hạch toán vào tài khoản 211 mà hạch toán vào tài khoản 241 trước
Còn như cái ô tô mua về thậm chí chưa cần biển đã chạy được ngay rồi Thì em hỏi làm sao để biến nó ở trạng thái chưa sẵn sàng sử dụng được
Thôi bạn chủ thớt sai rồi, bạn ý nên điều chính theo anh Hien ở trên đã nói thì hơn

Chuẩn đó. :cool::p(y)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA