Kế toán dịch vụ vận tải

• Thread starter DangTanHL
  • Ngày gửi
DangTanHL

DangTanHL

Sơ cấp
6/8/17
6
0
1
28
Chào anh chị. Công ty em không có vật tư xe cộ mà chỉ thuê bên khác vận tải. Bên đấy sẽ xuất hóa đơn cho bên em. Và bên em sẽ xuất hóa đơn cho bên nhà thầu. Vậy em cần hạch toán như nào ạ? Và công việc này có cần hoàn thiện, bổ sung giấy tờ hay lưu ý chuyện gì để tránh các rủi ro khi quyết toán không ạ. Em chưa có kinh nghiệm thực tế lĩnh vực này nên rất mong được các anh chị chỉ dạy. Em xin cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bạn HT khi có HĐ có 331, nợ 133, 154 hay 623 ... ( tùy theo mục đích bạn thuê xe, máy làm gì ? và HT theo NĐ nào ? )

Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Công ty trước của mình cũng nhận vận chuyển làm hàng cho bên A, nhưng không đủ xe nên lại thuê bên B vận chuyển. Hóa đơn bên B xuất cho bên mình hạch toán vào 632, còn khi xuất lại HĐ cho bên A thì bên mình tổng hợp công nợ lại tất cả chi phí 1 lô hàng bao gồm cả phí vận chuyển theo giá đã kí với bên A và ghi nhận doanh thu bình thường thôi bạn.
Bạn chỉ cần làm hợp đồng thuê vận chuyển vs cả bên A và bên B là được rồi.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Công ty trước của mình cũng nhận vận chuyển làm hàng cho bên A, nhưng không đủ xe nên lại thuê bên B vận chuyển. Hóa đơn bên B xuất cho bên mình hạch toán vào 632, còn khi xuất lại HĐ cho bên A thì bên mình tổng hợp công nợ lại tất cả chi phí 1 lô hàng bao gồm cả phí vận chuyển theo giá đã kí với bên A và ghi nhận doanh thu bình thường thôi bạn.
Bạn chỉ cần làm hợp đồng thuê vận chuyển vs cả bên A và bên B là được rồi.
Nếu V/C HH đi bán thì HT vào : Chi phí bán hàng .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA