Cách tính % phí vận chuyển

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
33
Chào mọi người cho em hỏi: nếu bên em giao hàng mà có tiền phí vận chuyển , công ty muốn tính riêng ra % tiền phí đó thì tính như thế nào. Em mơ hồ quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào mọi người cho em hỏi: nếu bên em giao hàng mà có tiền phí vận chuyển , công ty muốn tính riêng ra % tiền phí đó thì tính như thế nào. Em mơ hồ quá
Dựa trên chính sách của công ty chứ bạn?
Thông thường là tính theo km, và miễn phí khu nào đó

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
33
Dựa trên chính sách của công ty chứ bạn?
Thông thường là tính theo km, và miễn phí khu nào đó
Công ty không đưa ra, mà hỏi mình cách tính làm sao hợp lý, chứ mỗi lần mua hay bán hàng có thêm phí vận chuyển lại tính từng lần . Mình cũng không hiểu rõ ý ông muốn gì,

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Công ty không đưa ra, mà hỏi mình cách tính làm sao hợp lý, chứ mỗi lần mua hay bán hàng có thêm phí vận chuyển lại tính từng lần . Mình cũng không hiểu rõ ý ông muốn gì,
Mình nghĩ cách đơn giản nhất là aáp dụng giống như mấy cty giao hàng cho lazada, shopee đó, tùy vào địa chỉ kho hàng, nghiên cứu áp dụng mã phí theo mức giá vc tới các quận, huyện xung quanh, rồi tỉnh lân cận, ở xa ......
Căn cứ vào đó xây dựng chi tiết giá vận chuyển gửi sếp coi, duyệt thì lần sau cứ xem cái địa chỉ KH ở đâu rồi áp dụng mã phí tương ứng, khỏi nhức đầu
**** Để xây dựng cái này thì bạn xem thử
+ Phương tiện VC của mình là gì , có tỷ lệ hao hụt nhiên liệu như thế nào ( bao nhiêu xăng(dầu)/km, ...)
+ Chi phí VC có phải trả thêm cho nhân viên giao nhận không, nếu có thì là bao nhiêu tiền hoặc bao nhiêu %
+ Chi phí cầu đường các loại cho những tuyến đường ...
+ Khoảng cách tương đối từ kho tới các khu vực dự kiến phân vùng ( lấy tương đối nhé )
=> từ đó đưa ra mức % phù hợp

Sửa lần cuối:
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
33
Mình nghĩ cách đơn giản nhất là aáp dụng giống như mấy cty giao hàng cho lazada, shopee đó, tùy vào địa chỉ kho hàng, nghiên cứu áp dụng mã phí theo mức giá vc tới các quận, huyện xung quanh, rồi tỉnh lân cận, ở xa ......
Căn cứ vào đó xây dựng chi tiết giá vận chuyển gửi sếp coi, duyệt thì lần sau cứ xem cái địa chỉ KH ở đâu rồi áp dụng mã phí tương ứng, khỏi nhức đầu
**** Để xây dựng cái này thì bạn xem thử
+ Phương tiện VC của mình là gì , có tỷ lệ hao hụt nhiên liệu như thế nào ( bao nhiêu xăng(dầu)/km, ...)
+ Chi phí VC có phải trả thêm cho nhân viên giao nhận không, nếu có thì là bao nhiêu tiền hoặc bao nhiêu %
+ Chi phí cầu đường các loại cho những tuyến đường ...
+ Khoảng cách tương đối từ kho tới các khu vực dự kiến phân vùng ( lấy tương đối nhé )
=> từ đó đưa ra mức % phù hợp
Cách bạn nghe có vẻ khá tốt. Mình suy nghĩ thử xem. cảm ơn bạn

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Sao lại: .. muốn tính riêng ra % tiền phí vận chuyển đó .. ??? Chi phí thì bạn phải Tập hợp thực tế những cái gì mà DN bỏ ra cho chuyến hàng đó. Nếu không tập hợp trực tiếp được vì liên quan đến nhiều đối tượng tính GT thì bạn phân bổ theo ĐM chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA