VỀ KẾ TOÁN DỊCH VỤ DU LỊCH

• Thread starter totoro93
  • Ngày gửi
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
31
Các anh chị cho em hỏi về 1 vấn đề
Công ty em mới đưa vào hoạt động khu du lịch đợt lễ vừa rồi. Cũng không lớn lắm. CÓ mua xoong nồi, chén bát, các vật dụng nấu ăn, lò nướng.... Giờ sếp yêu cầu em làm 1 báo cáo lợi nhuận thu được trong khoảng thời gian lễ này.
Vậy cho em hỏi các chi phí mua xoong nồi chén bát, lò nướng, vỉ nướng.... sẽ được đưa vào chi phi như thế nào ạ? Mình phân bổ sao cho hợp lý để có được lợi nhuận tương đối chính xác đúng không ạ?

Vậy phân bổ các CCDC này khoảng thời gian bao lâu thì được ạ?

Quy định nào nêu về thời gian phân bổ đối với những CCDC loại này ạ?

Mong anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn anh chị đã quan tâm đến câu hỏi này ạ.

• Like
Reactions: trinhhoa2036
Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Các anh chị cho em hỏi về 1 vấn đề
Công ty em mới đưa vào hoạt động khu du lịch đợt lễ vừa rồi. Cũng không lớn lắm. CÓ mua xoong nồi, chén bát, các vật dụng nấu ăn, lò nướng.... Giờ sếp yêu cầu em làm 1 báo cáo lợi nhuận thu được trong khoảng thời gian lễ này.
Vậy cho em hỏi các chi phí mua xoong nồi chén bát, lò nướng, vỉ nướng.... sẽ được đưa vào chi phi như thế nào ạ? Mình phân bổ sao cho hợp lý để có được lợi nhuận tương đối chính xác đúng không ạ?

Vậy phân bổ các CCDC này khoảng thời gian bao lâu thì được ạ?

Quy định nào nêu về thời gian phân bổ đối với những CCDC loại này ạ?

Mong anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn anh chị đã quan tâm đến câu hỏi này ạ.

Không có quy định riêng về thời gian phân bổ cho chi tiết loại công cụ đâu
Theo dõi phân bổ mấy cái vật dụng này đối với loại hình du lịch cũng tương đối phức tạp vì không phải hợp đồng nào cũng dùng chung bấy nhiêu loại và độ bền mỗi loại cũng khác nhau
+ Nếu tổng giá trị nhỏ quá khoảng vài tr, mình nghĩ tốt nhất nên đưa thẳng vào chi phí để tính giá tour, hoặc cùng lắm phân bổ 2 lần
+ Hoặc nếu nhiều, gtrị lớn thì có thể tách ra , mấy cái gtrị nhỏ pb vào luôn tour đó hoặc pb 2 lần, mấy cái gtri lớn hơn, lâu hư hơn thì pb khoảng 3 tháng, ( có thể 6 tháng nhưng 6 tháng là quá dài và theo dõi rất cực )
=> cái này chỉ là kinh nghiệm bản thân, hy vọng là có ý kiến hay hơn để mình cũng học hỏi được ^^

• Like
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Nếu giá trị lớn và còn sử dụng nhiều lần thì bạn hãy phân bổ, tùy theo giá trị bạn phân bổ cho hợp lý, thường những cái này mình nghĩ khoảng 2-3 tháng là được. Còn nếu nhỏ thì mình nghĩ bạn nên đưa thẳng chi phí cho đỡ phải theo dõi.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA