Hồ sơ đăng ký thuế cho công ty chủ là người nước ngoài.

• Thread starter Nhaitrang
  • Ngày gửi
N

Nhaitrang

Trung cấp
1/4/15
79
4
8
34
Mọi người cho em hỏi vấn đề sau với ạ:
Tình hình là Công ty em chuẩn bị mới mở, giám đốc công cty là người Trung Quốc. Vốn thành lập cũng là của ANh người Trung Quốc này. Vậy cần khai báo gì với cơ quan thuế ạ, tài khoản ngân hàng và hạch toán sổ sách kế toán vẫn theo chế độ kế toán như các công ty bình thường phải không ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,711
1,388
113
51
TP.HCM
Mọi người cho em hỏi vấn đề sau với ạ:
Tình hình là Công ty em chuẩn bị mới mở, giám đốc công cty là người Trung Quốc. Vốn thành lập cũng là của ANh người Trung Quốc này. Vậy cần khai báo gì với cơ quan thuế ạ, tài khoản ngân hàng và hạch toán sổ sách kế toán vẫn theo chế độ kế toán như các công ty bình thường phải không ạ.
Bạn đã thành lập doanh nghiệp chưa? Nếu chưa thì cần tìm hiểu thủ tục thành lập DN 100% vốn đầu tư nước ngoài.

Nếu đã nhận được Giấy chứng nhận ĐKKD thì sẽ cần :
1. Mở TK ngân hàng và đăng ký tài khoản với Sở KHĐT;
2. Mua chữ ký số;
3. Đăng ký sử dụng dịch vụ Nộp tờ khai iHTKK của TCT;
4. Đăng ký sử dụng dịch vụ nộp thuế điện tử;
5. Lập tờ khai thuế môn bài và nộp thuế;
6. Đăng ký áp dụng chế độ kế toán, phương pháp tính thuế GTGT, phương pháp tính khấu hao, phương pháp theo dõi hàng tồn kho,....;
7. Nếu đã bắt đầu tuyển dụng lao động thì cần đăng ký lao động; đăng ký thang bảng lương và; đăng ký, kê khai nộp các khoản bảo hiểm, kinh phí công đoàn bắt buộc trích theo lương;....;
......
(Lưu ý, luật quản lý thuế và các luật thuế liên quan áp dụng bình đẳng cho các loại hình doanh nghiệp).
Những hướng dẫn chi tiết có thể dùng công cụ tìm kiếm để tìm ngay tại Diễn đàn WKT vì đã có rất nhiều bài viết cùng nội dung hoặc Google.

• Like
Reactions: Nhaitrang
N

Nhaitrang

Trung cấp
1/4/15
79
4
8
34
Vâng ạ, bên em chuẩn bị thành lập thui ạ. Em cảm ơn Chị nhá

Xem nhiều