Căn cứ xác lập tư cách thành viên tại Công ty TNHH 2 thành viên trở lên

  • Thread starter Ốc Xíu
  • Ngày gửi

Ốc Xíu

Thành viên sơ cấp
21/12/17
31
0
6
Đà Lạt
#1
Mọi người cho em hỏi với có những cách nào có thể xác lập tư cách thành viên đối với công ty TNHH 2 thành viên trở lên ạ ? Căn cứ vào đâu ạ?
 

Ốc Xíu

Thành viên sơ cấp
21/12/17
31
0
6
Đà Lạt
#2
Mọi người tư vấn giúp em vấn đề này cới ạ ?
1. Có những cách nào có thể xác lập tư cách thành viên ?
2.
- Chấm dứt tư cách thành viên trong những trường hợp nào ?
- Trường hợp có 1 thành viên tuyên phạt tù hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự. Hỏi trường hợp này có bị mất tư cách thành viên không ?
Em cảm ơn nhiều ạ
 
viethlu

viethlu

Thành viên thân thiết
14/8/14
804
225
43
Hà Nội, Việt Nam
#3
Điều 54 Luật doanh nghiệp quy định
2. Trường hợp có thành viên bị hạn chế hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự thì quyền và nghĩa vụ của thành viên đó trong công ty được thực hiện thông qua người giám hộ.
Như vậy, họ không mất tư cách thành viên bạn nhé, mà ý chí của họ được thể hiện qua 1 người giám hộ hợp pháp.
Chỉ có 1 cách để xác lập tư cách thành viên, là tham gia góp vốn (từ lúc thành lập hoặc nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, cho tặng từ người khác).
Và người đó chỉ chấm dứt tư cách thành viên khi:
- Chưa góp vốn theo số vốn đã cam kết
- chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho thành viên khác hoặc người thứ 3; hoặc đề nghị công ty mua lại phần vốn góp đó theo quy định của luật.
 
Thích: Ốc Xíu

Ốc Xíu

Thành viên sơ cấp
21/12/17
31
0
6
Đà Lạt
#4
Điều 54 Luật doanh nghiệp quy định
2. Trường hợp có thành viên bị hạn chế hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự thì quyền và nghĩa vụ của thành viên đó trong công ty được thực hiện thông qua người giám hộ.
Như vậy, họ không mất tư cách thành viên bạn nhé, mà ý chí của họ được thể hiện qua 1 người giám hộ hợp pháp.
Chỉ có 1 cách để xác lập tư cách thành viên, là tham gia góp vốn (từ lúc thành lập hoặc nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, cho tặng từ người khác).
Và người đó chỉ chấm dứt tư cách thành viên khi:
- Chưa góp vốn theo số vốn đã cam kết
- chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho thành viên khác hoặc người thứ 3; hoặc đề nghị công ty mua lại phần vốn góp đó theo quy định của luật.
Cảm ơn ạ
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều