Vấn đề tài sản cố định đã thanh lý

• Thread starter toctocxuxu
  • Ngày gửi
T

toctocxuxu

Sơ cấp
7/4/18
2
0
1
32
Chào các anh chị trên diễn đàn,
Em mới đi làm có gặp tình huống này nhờ các anh chị có kinh nghiệp tư vấn giúp.
Chuyện là năm 2017 công ty em có di chuyển nhà xưởng, bên em để lại toàn bộ tài sản nhà xưởng cho đơn vị cho thuê nên đã tiến hành thủ tục thanh lý toàn bộ giá trị nhà xưởng trên sổ kế toán. Tuy nhiên khi di chuyển sang nhà xưởng mới bên em có tháo 1 cục nóng lạnh của điều hòa và mang theo. Cục nóng lạnh này nằm trong giá trị nhà xưởng đã được thanh lý toàn bộ trên sổ kế toán. Toàn bộ chi phí thanh lý năm 2017 kế toán bên em đã loại ra khỏi chi phí thuế TNDN do chi phí không phù hợp với doanh thu.
Năm nay bên em có ý định tu sửa, mua thêm các thiết bị linh kiện để tận dụng cục nóng lạnh kia, chi phí khoảng hơn 200 triệu. Vậy nhờ các anh chị tư vấn giúp nếu em tận dụng cục nóng lạnh kia có vấn đề gì không? Em có được ghi nhận 200 triệu kia vào tài sản không hay đưa vào chi phí phân bổ vì không có cục nóng lạnh kia thì bản thân những thiết bị linh kiện cũng không đủ điều kiện ghi nhận là tài sản.
Nhờ các anh chị có kinh nghiệm giúp em tư vấn trường hợp này.
Em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Năm nay bên em có ý định tu sửa, mua thêm các thiết bị linh kiện để tận dụng cục nóng lạnh kia, chi phí khoảng hơn 200 triệu. Vậy nhờ các anh chị tư vấn giúp nếu em tận dụng cục nóng lạnh kia có vấn đề gì không? Em có được ghi nhận 200 triệu kia vào tài sản không hay đưa vào chi phí phân bổ vì không có cục nóng lạnh kia thì bản thân những thiết bị linh kiện cũng không đủ điều kiện ghi nhận là tài sản.
Trường hợp chi phí sửa chữa TSCĐ làm tăng năng suất và thời gian sử dụng của thiết bị thì bạn dc ghi nhận là tài sản cố định và tiếp tục tính phân bổ phần chi phí tăng thêm này.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Việc tháo dỡ, di chuyển nhà xưởng mà phát sinh lỗ thì vẫn được ghi nhận là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN, tại sao bạn lại loại ra?

Giá trị thu hồi ước tính của phần tài sản tháo dỡ ghi giảm lỗ từ thanh lý (TK 711), và khi lắp ráp với các bộ phận khác thành tài sản nếu đủ điều kiện ghi nhận theo VAS 3 và TT 200 thì ghi nhận là TSCĐ và khấu hao bình thường

T

toctocxuxu

Sơ cấp
7/4/18
2
0
1
32
Việc tháo dỡ, di chuyển nhà xưởng mà phát sinh lỗ thì vẫn được ghi nhận là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN, tại sao bạn lại loại ra?

Giá trị thu hồi ước tính của phần tài sản tháo dỡ ghi giảm lỗ từ thanh lý (TK 711), và khi lắp ráp với các bộ phận khác thành tài sản nếu đủ điều kiện ghi nhận theo VAS 3 và TT 200 thì ghi nhận là TSCĐ và khấu hao bình thường
Em cảm ơn ạ.
Nhà xưởng cũ bên em đi thuê, toàn bộ chi phí tu sửa hình thành tài sản cố định. Khi trả lại nhà xưởng cho bên cho thuê bên em đã để lại toàn bộ, chỉ mang theo 1 vài thứ như cục nóng lạnh của điều hòa mà em nói trên. Kế toán đã ghi giảm toàn bộ tài sản trên sổ sách và kiểm toán đã loại hết chi phí của bên em với căn cứ đưa ra là điều 4 - TT96/2015 : chi phí không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Năm nay lại muốn sử dụng lại cục nóng lạnh kia + mua thêm thiết bị vậy em sẽ phải ghi nhận thế nào cho đúng với ạ.
Anh/ chị có thể tư vấn giúp em hướng xử lý trong trường hợp này được không ạ, như vậy việc kiểm toán loại chi phí của bên em ra là không chính xác ạ???

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em cảm ơn ạ.
Nhà xưởng cũ bên em đi thuê, toàn bộ chi phí tu sửa hình thành tài sản cố định. Khi trả lại nhà xưởng cho bên cho thuê bên em đã để lại toàn bộ, chỉ mang theo 1 vài thứ như cục nóng lạnh của điều hòa mà em nói trên. Kế toán đã ghi giảm toàn bộ tài sản trên sổ sách và kiểm toán đã loại hết chi phí của bên em với căn cứ đưa ra là điều 4 - TT96/2015 : chi phí không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Năm nay lại muốn sử dụng lại cục nóng lạnh kia + mua thêm thiết bị vậy em sẽ phải ghi nhận thế nào cho đúng với ạ.
Anh/ chị có thể tư vấn giúp em hướng xử lý trong trường hợp này được không ạ, như vậy việc kiểm toán loại chi phí của bên em ra là không chính xác ạ???
Bạn chỉ cần trả lời câu hỏi sau sẽ ra được đáp án: Thế cứ thanh lý TSCĐ lỗ là không được tính vào chi phí được trừ sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA