Nhờ các anh chị tiền bối giúp em với: Về báo cáo thuế GTGT và quyết toán thuế TNCN

• Thread starter Hải Chử
  • Ngày gửi
H

Hải Chử

Sơ cấp
17/1/18
4
0
1
34
Gửi các tiền bối, em mới vào nghề được gần 1 năm ạ. Hiện em đang gặp một vài vấn đề khiến em nhức nhối, đau đầu mãi không biết giải quyết sao. Em xin trình bày ra đây để các tiền bối tư vấn giúp em ạ. Em cần lắm:
Thứ nhất là về Báo cáo thuế GTGT : Bên em báo cáo thuế GTGT theo quý và áp dụng theo tt133, năm 2016 bên em đã báo cáo đúng kỳ tính thuế nhưng báo cáo bị sai do kê khai sai các chỉ tiêu hàng hóa dịch vụ mua vào và bán ra ạ. Tháng 1/ 2018 em có sửa lại nhưng giờ em phát hiện vẫn sai. Chả là khi nộp tờ khai bổ sung, chỉ tiêu 22 “ thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang” phải bằng chỉ tiêu 43 trên tờ khai chính thức kỳ trước liền kề, nhưng em lại lấy trên chỉ tiêu bổ sung của kỳ trước liền kề và không khai vào chỉ tiêu 37 hoặc 38 của kỳ quý 4/2016. Sau đó em có khai vào chỉ tiêu 38 của quý 1 năm 2018 nhưng do em nộp lại 1 lúc 3 tờ khai quý năm 2016 nên giờ em đang ko biết giải quyết thế nào, và số em tổng hợp em cũng đang ko rõ là đúng hay sau ? Em nhờ các anh chị tiền bối chỉ cách giúp em xem em đang sai ở đâu và sửa như thế nào ạ
Thứ 2 là Quyết toán thuế TNCN: Năm 2016 em có nộp bảng tờ khai quyết toán thuế TNCN với số người lao động là 5 người và thu nhập/ năm của 1 người là 60 triệu. Tháng 1 năm 2018 em có sửa lại bảng lương, vẫn 5 người nhưng thu nhập của 1 người lên thành 90 triệu / tháng. Điều này có quá bất hợp lý không ạ,em có thể giải thích như thế nào khi bị yêu cầu giải trình ạ.
Có gì không phải mong các tiền bối chỉ dạy thêm ạ
Em chân thành cảm ơn ạ !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Nếu xác định sổ sách & BCTC là đúng thì kê khai thuế phải sửa theo (tương ứng từng thời điểm) !

• Like
Reactions: Hải Chử
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn xem lại giú mình 03 quý của 2016 bạn chỉnh sửa đã đúng chưa?
Khi chỉnh sửa 3 quý đó có phát sinh thêm hoặc giảm số thuế GTGT phải nộp không?
Có thay đổi số thuế GTGT còn được khấu trừ ở các kỳ đó ko?
Bạn làm cho mình 1 cái bảng để thấy được sự thay đổi dữ liệu của bạn.

Về nguyên tắc điều chỉnh bổ sung thuế GTGT, sai đâu sửa đó,
+ Nếu kỳ có sai sót (03 quý của 2016) bạn điều chỉnh xong, nó phát sinh tăng hoặc giảm số thuế GTGT phải nộp của kỳ đó. Thì ở kỳ phát hiện ra sai sót 01/2018 bạn không phải ghi vào chi tiêu 37-38.
+ Nếu kỳ có sai sót (03 quý của 2016) bạn điều chỉnh xong, nó phát sinh tăng hoặc giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ của kỳ đó. Thì ở kỳ phát hiện ra sai sót 01/2018 bạn ghi nhận sự thay đổi số thuế còn được khấu trừ vào chi tiêu 37-38.

Về thuế TNCN, bạn làm đúng theo chứng từ là được.

• Like
Reactions: Hải Chử

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA