Khó khăn khi tính giá hàng xuất kho theo phương pháp FIFO

• Thread starter handheldvn
  • Ngày gửi
H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
Chào các bác. Em có chút vướng mắc nhờ các bác giải đáp giúp: doanh nghiệp tính giá hàng xuất kho theo phương pháp nhập trước xuất trước, về phương pháp tính thì nó rất đơn giản để hiểu rồi: "xuất hàng thì cứ tính giá trị xuất theo thứ tự nhập kho thôi". Tuy nhiên về làm thực tế thì gặp không ít khó khăn: chẳng hạn sau một thời gian rất dài (vài tháng hoặc vài năm) thì thẻ kho nó cứ dài mãi ra, doanh nghiệp phát sinh các nghiệp vụ liên quan đến xuất nhập kho theo mặt hàng đó rất nhiêu, vì thế để theo dõi giá trị hàng xuất kho rất vất vả, phải tra cứu giá trị lô hàng nhập từ thời điểm rất xa, nhiều khi chẳng biết giá trị cụ thể nó ở đâu nữa, mệt quá... hu hu...

Bác nào có kinh nghiệm làm kế toán ở dn có dùng phương pháp này thì chia sẻ cho em kinh nghiệm với ạ. Liệu có được hết kỳ kế toán (hàng tháng, hàng quý hay hàng năm) thì mình khóa sổ rồi cập nhập giá tồn kho của nhiều lô mặt hàng đó vào thành một lô duy nhất không ạ.
Ví dụ: khi doanh nghiệp bắt đầu thực hiện các nghiệp vụ từ tháng 1 năm 2007
- ngày 1/1 nhập 12 cái giá 6đ
- ngày 2/1 nhập 10 cái giá 10đ
- ngày 24/1 xuất 2 cái tính theo FIFO giá là 6đ
Em chỉ ví dụ như vậy nhưng thực tế thì có khi phát sinh đến hàng nghìn nghiệp vụ như vậy trong thực tế và tính rất khổ.
Bây giờ đến ngày 31/1/2007 em khóa sổ tính ra là trong kho tồn 20 cái tổng là 160đ tính ra thì bình quân một cái giá 8đ. Như vậy chắc là tiện hơn nhưng không biết có được ko. Thực tế các bác làm thể nào?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Theo mình thì nếu hàng hóa chỗ bạn không có j là đặc thù và giá cả biến động không lớn thì bạn nên dùng phương pháp bình quân gia quyền, như vậy sẽ đỡ vất vả hơn.

W

wiskyvodka

Trung cấp
13/1/07
62
0
6
38
Hà nội
Bó tay rồi, xin ý kiến đổi phưong pháp cho đỡ vất vả
Còn theo mình thì không khóa sổ, và cập nhật giá tồn kho các mặt hàng thành một lô duy nhất như bạn đâu.
Chắc phải có thêm chỉ số biến động giá.........
Sao lai cứ thích chơi những thứ khó nhằn thế nhỉ
Đời sứong cũng không biết sưóng
heeeeee

H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
Vẫn biết tính theo pp bình quân gia quyền thì sướng rồi nhưng thực tế đôi khi vẫn phải làm như vậy. Đây là nói trường hợp ngừoi trong công ty tính đấy nhé, chứ thanh tra thuế hay kiểm toán vào mà làm điều tra phương pháp này thì không biết họ làm thế nào cho nó chính xác mà đỡ nhầm lẫn. Hic, nó tồn tại phương pháp như vậy thì phải có lý của nó tức là phải được sử dụng chứ.

Chẳng nhẽ trên diễn đàn không có bác nào từng làm theo phương pháp này? Các bác giúp em khẩn khẩn, em đang cần gấp.

N

nhanchia

Cao cấp
29/5/07
285
69
28
BRATISLAVA
Vẫn biết tính theo pp bình quân gia quyền thì sướng rồi nhưng thực tế đôi khi vẫn phải làm như vậy. Đây là nói trường hợp ngừoi trong công ty tính đấy nhé, chứ thanh tra thuế hay kiểm toán vào mà làm điều tra phương pháp này thì không biết họ làm thế nào cho nó chính xác mà đỡ nhầm lẫn. Hic, nó tồn tại phương pháp như vậy thì phải có lý của nó tức là phải được sử dụng chứ.

Chẳng nhẽ trên diễn đàn không có bác nào từng làm theo phương pháp này? Các bác giúp em khẩn khẩn, em đang cần gấp.
Làm theo bình quân gia quyền là đúng rồi,không có cán bộ thuế nào thắc mắc gì đâu.Kho nhiều chủng loại nhiều niên đại giá cả biến thiên,cán bộ nào không đồng ý với cách tính đó bạn mời vào kho cùng kiểm kho và tính toán lại coi giá trị có đúng không.Nhưng chú ý giá bạn xuất kho cũng phải là giá BQGQ trên sổ sách. Thân !

phuong168

phuong168

Guest
Làm theo bình quân gia quyền là đúng rồi,không có cán bộ thuế nào thắc mắc gì đâu.Kho nhiều chủng loại nhiều niên đại giá cả biến thiên,cán bộ nào không đồng ý với cách tính đó bạn mời vào kho cùng kiểm kho và tính toán lại coi giá trị có đúng không.Nhưng chú ý giá bạn xuất kho cũng phải là giá BQGQ trên sổ sách. Thân !
Mình đồng ý với bạn. bên mình cũng tính giá trị hàng tồn kho theo PP bình quân gia quyền ấy khỏe de, bọn thuế vào quyết toán chẳng có vấn đề gì cả.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bên bạn chắc làm kế toán tay phải không, chỉ ghi sổ chứ không phải dùng máy vi tính à?
-Bạn chịu khó tìm trên thư viện có file XNT theo phương pháp FIFO.
-Bạn tự làm file theo dõi trên excel cứ xuất đến đâu thì tô màu đến đó.

Zara

Zara

Sơ cấp
15/2/05
16
0
1
Vung Tau
Hiện nay ít cty nào làm kế toán thủ công lắm.Công ty bạn có lớn lắm không?Vì theo những gì bạn viết thì bạn phải theo dõi nhiều loại hàng hóa khác nhau,mà thông thường thì những cty như vậy hay chọn phương pháp BQGQ ( giá cả HH biến động không lớn).Và tốt nhất là nên sử dụng phần mềm kế toán hay như bạn Hồ Lan đề xuất là bạn nên xây dựng File trong excel thì sẽ đỡ vất vả hơn

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh

Bnạ hãy làm theo phương pháp bình quân gia quyền, Nếu rắc rối mình gửi cho bạn File NXT bằng Excel nhưng bạn chỉ cần nhập vào máy sẽ tính cho bạn đơn giá bình quân gia quyền và ra sổ thẻ kho và chi tiếtvật liệu luôn. Khi nào xếp hỏi chỉ cần in ra là có bảng báo cáo đỡ mệt.

H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
Dù sao cũng cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Tuy nhiên công ty em ở tỉnh xa, nói chung là điện đóm không thuận lợi để dùng máy tính, hơn nữ từ xưa các kế toán viên làm trước em đã dùng pp FIFO rồi, bây giờ giữa năm đổi có lẽ không tiện. Chắc ngày xưa chưa có máy tính và nhiều bác cũng làm theo pp FIFO phải có cái tips riêng chứ, mong các bác chỉ giáo, em đang cần gấp. Có lẽ sang năm em cũng chuyển sang pp bình quân gia quyền cho dễ vậy.

D

Dieulinh121082

Guest
3/6/07
15
0
0
Hà Nội
Mình cũng đồng ý với các bạn ở trên, bạn nên dùng phương pháp bình quân gia quyền và nên chốt từng tháng một để không phải lặp lại nữa .
Nếu cần bạn cho mình địa chỉ mình gửi cho 1 file làm mẫu dịa chỉ mai của minh : Dieulinh121082@yahoo.com

H

Hoamy_hoa

Guest
1/12/06
4
0
0
45
hanoi
Gui Handheldvn
Ban a, cong ty toi cung lam theo PP nhap truoc xuat truoc va den hat ky Ke toan thi khoa so va tinh lo hang do theo PP binh quan gia quyen .Vi du cuoi Ki Ke toan mat hang A con 200c, gia tri 5.000.000
Thi sang ky ke toan moi minh de lo hang A do gia binh quan la 25.000/1c
va cu the xuat voi gia 25.000 do cho het 200c thi chuyen sang gia moi,
Cong ty toi van lam the va da quyet toan roi , chang co van de gi ca.

H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
Cảm ơn bạn Hoamy_hoa đã cho mình một kinh nghiệm quý báu, mình cũng đang suy tính là phải chốt giá trị hàng tại một thời điểm nào đó cho đỡ phải quay lại thời điểm quá xa để tính giá xuất theo FIFO. Cho mình hỏi thêm chút là kỳ kế toán của bạn ý nói là từng tháng, từng quý hay từng năm?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA