Khấu trừ thuế GTGT khi nộp thuế nhà thầu

• Thread starter Vando
  • Ngày gửi
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Vando phải nộp thuế nhà thầu theo TT 05/2005 và TT 169/1998 (hai món). các bác cho Vando hỏi Doanh nghiệp có được khấu trừ thuế GTGT không? Trong trường hợp nào thì được, trong trường hợp nào thì không?
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
37
HCM-TB
Nếu trường hợp nộp thuế cho nhà thầu có nghĩa là bên nhà thầu đó không có tư cách pháp nhân vì vậy không xuất hóa đơn cho bên bạn thì làm sao mà được khấu trừ thuế GTGT.
- Còn trường hợp thứ 2 nếu nhà thầu có tư cách pháp nhân có xuất hóa đơn cho bên bạn thì làm sao bên bạn phải nộp thuế nhà thầu cho họ.
Vậy cty bạn và nhà thầu thuộc trường hợp nào vậy.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Cảm ơn bạn.
Trong tr­ường hợp tổng giá trị hợp đồng đã bao gồm thuế nhà thầu, nhà thầu đã viết hóa đơn cho tổng số tiền theo Hợp đồng (cả tiền thiết bị) thì có được khấu trừ không?

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Nếu trường hợp nộp thuế cho nhà thầu có nghĩa là bên nhà thầu đó không có tư cách pháp nhân vì vậy không xuất hóa đơn cho bên bạn thì làm sao mà được khấu trừ thuế GTGT.
- Còn trường hợp thứ 2 nếu nhà thầu có tư cách pháp nhân có xuất hóa đơn cho bên bạn thì làm sao bên bạn phải nộp thuế nhà thầu cho họ.

Vì nhà thầu có thu nhập phát sinh ở Việt nam nhưng không có tư cách pháp nhân tại Việt Nam nên mới phải áp dụng thuế nhà thầu.
Chứng từ khấu trừ thuế GTGT của nhà thầu chính là chứng từ bên bạn nộp hộ thuế GTGT cho nhà thầu.
Việc Cty bạn có được khấu trừ thuế GTGT căn cứ theo quy định trong luật thuế GTGT (dịch vụ này sử dụng cho sản phẩm dịch vụ chịu thuế hay không,....)

Pear59

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước

Không biết bạn căn cứ vào thông tư nào?

Theo điểm 2 mục II phần C của thông tư 15/2005 quy định: "Số thuế GTGT bên VN đã nộp cho các nhà thầu nước ngoài là số thuế GTGTđầu vào của bên VN và được khấu trừ theo luật thuế GTGT. Chứng từ để xác định số thuế đầu vào của bên VN là biên lai nộp thuế, giấy nộp tiền,..."

Như vậy trường hợp bạn đã nộp thuế nhà thầu và có biên lai nộp thuế, hoăch giấy nộp tiền thì được khấu trừ.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cảm ơn bạn.
Trong tr­ường hợp tổng giá trị hợp đồng đã bao gồm thuế nhà thầu, nhà thầu đã viết hóa đơn cho tổng số tiền theo Hợp đồng (cả tiền thiết bị) thì có được khấu trừ không?

Trường hợp này thì nhà thầu phải thực hiện theo chế độ kế toán việt nam thì vẫn được khấu trừ

V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
37
HCM-TB
Cảm ơn các bạn qua bài này mình được hiểu thêm 1 vấn đề vế thuế nhà thấu nữa rồi. vì trước tới giờ bên mình cũng có thuê thấu phụ không có tư cách pháp nhân vì vậy bên mình chỉ nộp thuế TNCN cho họ thôi.còn vụ này thì giờ mình mới biết, cảm ơn các bạn nhiều nha mong rằng được học hỏi từ các bạn nữa nha.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Vậy có thể hiểu có thể được khấu trừ khi:
+ Nghĩa vụ nộp thuế thuộc bên Việt Nam (giá trị hợp đồng chưa bao gồm thuế nhà thầu)
+ Nghĩa vụ nộp thuế thuộc bên nước ngoài (giá trị hợp đồng đã bao gồm thuế nhà thầu), bên nước ngoài thực hiện chế độ kế toán Việt Nam; khi này Bên Việt Nam có thể đứng ra nộp thay.
Vando hiểu như vậy có đúng không?
mong các bạn chỉ giúp.

D

duongtrongta

Guest
15/3/08
1
0
0
Ha Noi
Chỗ mình cũng làm Hợp đồng đào tạo, thuê giảng viên nước ngoài. Mình cũng đã kê khai nộp thuế nhà thầu (VAT và TNDN) rồi, giờ không biết phải làm quyết toán thuế thế nào? Hoàn thuế ra sao? Mình không biết là được hoàn bao nhiêu VAT? Thủ tục thế nào, deadline cho từng việc nữa. Các bạn biết thì chỉ giùm mình nhé!

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Còn TH trả lãi vay cho bên nước ngoài thì sao? Bên họ k chịu thuế nhà thầu như thông ư 05 quy định nên Cty mình phải gross khoản tiền đó lên và đi đóng thuế thay cho họ, hạch toán vào CP Tài chính của Cty. Cho mình hỏi vậy mình có được khấu trừ thuế GTGT k?

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Chỉ cho mình cách hạch toán với. Tiền lãi NET mình đã chuyển hàng tháng rồi, giờ Gross thêm để nộp thuế VAT và TNDN thay cho Cty mẹ. Chờ tin.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA