Kê khai nộp thuế nhà thầu cho hợp đồng mua phần mềm từ nước ngoài đã thanh toán 2017

• Thread starter putin2411
  • Ngày gửi
P

putin2411

Sơ cấp
10/12/17
3
0
1
37
Dear cả nhà,

Mình có một vấn đề cần cả nhà tư vấn ạ.

Mình có 1 hợp đồng mua phần mềm từ nước Anh. Thanh toán làm 2 đợt trong năm 2017. Gía bao gồm tất cả các loại thuế là 40.000GBP. Cty mình là Doanh nghiệp chế xuất.
- Thanh toán Lần1: 50% là 20.000GBP ngày 01/02/2017 (vẫn chưa kê khai nộp thuế nhà thầu tính đến hiện tại ạ)
- Thanh toán Lần 2: 50% 20.000GBP ngày 01/09/2017 (vẫn chưa kê khai nộp thuế nhà thầu tính đến hiện tại ạ)

Xin tư vấn cho mình những vấn đề sau:

Một là, Mình xác định trường hợp này phải nộp thuế CIT nhà thầu 10% cho từng lần thanh toán. có đúng chưa ạ ?

Hai là, đáng lý ra mình phải kê khai và nộp thuế ngay khi làm thanh toán cho nhà thầu nhưng đến nay 05/2018 mình mới rà soát phát hiện. Nay mình muốn kê khai và nộp thuế thì mình phải lập tờ khai vào kỳ thuế nào ? và khai như thế nào mới mới đúng ? (là khai lần đầu, khai bổ sung?)

Ba là, tỷ giá áp dụng tính thuế trong trường hợp này từ đồng GBP qua VNĐ là tỷ giá nào ạ ? (Là tỷ giá bán của ngân hàng tại thời điểm mình làm thanh toán hay tỷ giá thời điểm kê khai thuế hiện tại tháng 05/2018)

Mình rất mong ý kiến tư vấn của mọi người sớm

Cảm ơn cả nhà ạ !!
Trân trọng !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA