Hóa đơn điện tử có cần in ngày tháng ?

• Thread starter Hải Chử
  • Ngày gửi
H

Hải Chử

Sơ cấp
17/1/18
4
0
1
34
Các bác cho em hỏi với ạ
Bên VNPT họ phát hành hóa đơn điện tử cho bên em ( bên em mua phần mềm khai bảo hiểm xã hội của VNPT ạ) nhưng trên hóa đơn không có ngày tháng năm. Em hỏi bên đó thì họ bảo hóa đơn điện tử không cần, họ bảo bên em tự viết tay ngày tháng năm vào hóa đơn. Các bác cho em hỏi làm vậy có đúng không, hay là em phải gửi lại họ yêu cầu in thêm ngày tháng năm vào ạ
Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,711
1,388
113
51
TP.HCM
@xanha78 : Cho xin ý kiến của bạn về vấn đề này nhé.

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Các bác cho em hỏi với ạ
Bên VNPT họ phát hành hóa đơn điện tử cho bên em ( bên em mua phần mềm khai bảo hiểm xã hội của VNPT ạ) nhưng trên hóa đơn không có ngày tháng năm. Em hỏi bên đó thì họ bảo hóa đơn điện tử không cần, họ bảo bên em tự viết tay ngày tháng năm vào hóa đơn. Các bác cho em hỏi làm vậy có đúng không, hay là em phải gửi lại họ yêu cầu in thêm ngày tháng năm vào ạ
Em cảm ơn ạ
1. Hóa đơn bản thể hiện hoặc chuyển đổi bắt buộc phải có ngày
2. Hóa đơn điện tử có thể có mã vạch hoặc barcode và sẽ có Mã số bảo mật.
Nếu được bạn chụp ảnh hóa đơn thì mình sẽ tư vấn được chuẩn hơn.

milky_way

milky_way

Sơ cấp
2/1/15
24
5
3
Các bác cho em hỏi với ạ
Em cảm ơn ạ
Bạn up hóa đơn lên mn cùng châm cứu được không?

H

Hải Chử

Sơ cấp
17/1/18
4
0
1
34
KL9nNZo

https://imgur.com/a/KL9nNZo

Mọi người tư vấn giúp mình với, ảnh hóa đơn như mình gửi ở phía trên ạ

Thanks cả nhà

Sửa lần cuối:
xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
KL9nNZo

https://imgur.com/a/KL9nNZo

Mọi người tư vấn giúp mình với, ảnh hóa đơn như mình gửi ở phía trên ạ

Thanks cả nhà
Trường hợp của bạn là người ta tận dụng phôi hóa đơn cũ. Bạn để ý phôi cũ là hóa đơn đặt in nhé họ in thông tin hóa đơn điện tử lên phôi hóa đơn đặt in thôi.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
"Trường hợp của bạn là người ta tận dụng phôi hóa đơn cũ. Bạn để ý phôi cũ là hóa đơn đặt in nhé họ in thông tin hóa đơn điện tử lên phôi hóa đơn đặt in thôi."

Bạn xanha78 giải thích thêm chứ đọc mà vẫn chưa hiểu thế lào ?

• Like
Reactions: milky_way
xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
"Trường hợp của bạn là người ta tận dụng phôi hóa đơn cũ. Bạn để ý phôi cũ là hóa đơn đặt in nhé họ in thông tin hóa đơn điện tử lên phôi hóa đơn đặt in thôi."
Bạn xanha78 giải thích thêm chứ đọc mà vẫn chưa hiểu thế lào ?
1. Cái hóa đơn mà bạn chủ thớt gửi như vậy thì khẳng định không phải hóa đơn điện tử.
2. Hóa đơn mà bạn chủ thớt đang nhận thì Phôi hóa đơn đang là hóa đơn Đặt in (P) nên càng không phải là hóa đơn điện tử. Họ tận dụng hóa đơn thừa để in thông tin lên. Chủ thớt đê ý số serial thì có thể mắng thẳng mặt người nào bảo nó là hóa đơn điện tử :D
3. Hóa đơn VNPT tra cứu được ở trên mạng, nên bạn yêu cầu có mã tra cứu hoặc hướng dẫn mình tra cứu là xong.

=> Chốt lại, Mình không rõ là họ có xuất thật không vì hóa đơn điện tử phải tra cứu được trên mạng và nhiệm vụ của người xuất hóa đơn phải hướng dẫn người mua tra cứu.
Bản thể hiện hay bản in chuyển đổi của Hóa đơn điện tử BẮT BUỘC phải có ngày hóa đơn

H

Hải Chử

Sơ cấp
17/1/18
4
0
1
34
1. Cái hóa đơn mà bạn chủ thớt gửi như vậy thì khẳng định không phải hóa đơn điện tử.
2. Hóa đơn mà bạn chủ thớt đang nhận thì Phôi hóa đơn đang là hóa đơn Đặt in (P) nên càng không phải là hóa đơn điện tử. Họ tận dụng hóa đơn thừa để in thông tin lên. Chủ thớt đê ý số serial thì có thể mắng thẳng mặt người nào bảo nó là hóa đơn điện tử :D
3. Hóa đơn VNPT tra cứu được ở trên mạng, nên bạn yêu cầu có mã tra cứu hoặc hướng dẫn mình tra cứu là xong.

=> Chốt lại, Mình không rõ là họ có xuất thật không vì hóa đơn điện tử phải tra cứu được trên mạng và nhiệm vụ của người xuất hóa đơn phải hướng dẫn người mua tra cứu.
Bản thể hiện hay bản in chuyển đổi của Hóa đơn điện tử BẮT BUỘC phải có ngày hóa đơn
Em cảm ơn a xanha78 đã tư vấn giúp em trường hợp này ạ

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38

@xanhha78; nói chuẩn luôn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA