Help!!!Công ty FDI chuyển tiền về nước ngoài sau khi hoàn tất thủ tục giải thể

• Thread starter duyvytran
  • Ngày gửi
D

duyvytran

Sơ cấp
21/2/11
3
0
1
33
TP HCM
Chào mọi người ạ,
Bên em là doanh nghiệp vốn FDI 100%, hiện tại bên em đang làm thủ tục giải thể đóng cửa công ty. Đang đợi để nhận quyết định đóng mst từ Cục Thuế.
Trên BCTC đã kiểm toán của Cty tính đến thời điểm giải thể, bên cty việt nam còn có khoản phải trả và phải thu với Cty mẹ ở nước ngoài. Khoản phải trả hiện tại lớn hơn khoản phải thu. Không biết khi lên ngân hàng có phải bù trừ khoản phải thu và phải trả này không ạ? Nếu bù trừ thì sẽ phát sinh khoản thu nhập bất thường, liệu bên em có phải đóng thuế trên thu nhập bất thường này không ạ? Vì khi cơ quan thuê kiểm tra quyết toán giải thể, họ hoàn toàn không có đề cập đến vấn đề này.
Trong tài khoản ngân hàng của cty Việt Nam vẫn còn tiền. Vậy không biết bên em có chuyển được số tiền còn lại trong tài khoản tại Việt Nam về lại cho Cty mẹ ở nước ngoài không ạ?
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
37
hhh
Chào mọi người ạ,
Bên em là doanh nghiệp vốn FDI 100%, hiện tại bên em đang làm thủ tục giải thể đóng cửa công ty. Đang đợi để nhận quyết định đóng mst từ Cục Thuế.
Trên BCTC đã kiểm toán của Cty tính đến thời điểm giải thể, bên cty việt nam còn có khoản phải trả và phải thu với Cty mẹ ở nước ngoài. Khoản phải trả hiện tại lớn hơn khoản phải thu. Không biết khi lên ngân hàng có phải bù trừ khoản phải thu và phải trả này không ạ? Nếu bù trừ thì sẽ phát sinh khoản thu nhập bất thường, liệu bên em có phải đóng thuế trên thu nhập bất thường này không ạ? Vì khi cơ quan thuê kiểm tra quyết toán giải thể, họ hoàn toàn không có đề cập đến vấn đề này.
Trong tài khoản ngân hàng của cty Việt Nam vẫn còn tiền. Vậy không biết bên em có chuyển được số tiền còn lại trong tài khoản tại Việt Nam về lại cho Cty mẹ ở nước ngoài không ạ?
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!
Mình chưa hiểu ý bạn. Bạn nói công ty có phát sinh Công nợ phải thu và phải trả với Công ty mẹ. Tại sao khi đối trừ lại phát sinh khoản thu nhập bất thường là như thế nào?
- Còn theo quy định vẫn được thanh toán bù trừ công nợ
- Khi thanh toán ngân hàng người ta cũng vấn chấp nhận việc thanh toán bù trừ công nợ này. Nhưng bạn phải cung cấp đầy đủ chứng từ chứng mình việc phát sinh thực tế khoản phải thu và phải trả với Công ty mẹ . Trong hợp đồng giữa công ty mẹ và công ty bạn thì phải có điều kiện thanh toán Bù trừ Công nợ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA