Giúp em cả nhà ơi!

• Thread starter Hungnguyen89
  • Ngày gửi
H

Hungnguyen89

Sơ cấp
3/6/18
1
0
1
33
Em là kế toán mới ra trường, làm việc cho một công ty chuyên kinh doanh sắt thép ở HCM, chủ yếu bán lẻ doanh số tương đối lớn nhưng khách hàng không lấy hoá đơn. Chủ em bảo xuất khống bỏ hết, nếu xuất bỏ thì xuất như thế nào, có ảnh hưởng gì về khai báo thuế sau này không? Em mới đi làm chưa có kinh nghiệm cả nhà tư vấn hộ em!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bó tay với suy nghĩ của chủ cửa hàng. Theo luật thì khách hàng không nhận hóa đơn thì công ty cũng phải xuất hóa đơn. Hàng sắt thép chứ có phải thực phẩm tươi sống đâu mà trốn thuế bằng cách hủy bỏ.

• Like
Reactions: hokado
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Bó tay với suy nghĩ của chủ cửa hàng. Theo luật thì khách hàng không nhận hóa đơn thì công ty cũng phải xuất hóa đơn. Hàng sắt thép chứ có phải thực phẩm tươi sống đâu mà trốn thuế bằng cách hủy bỏ.
Theo mình thì ý chủ cửa hàng là ko lấy HĐ vẫn xuất rồi bỏ, cái này là thực hiện đúng chứ có phải trốn thuế đâu o_Oo_Oo_O

Em là kế toán mới ra trường, làm việc cho một công ty chuyên kinh doanh sắt thép ở HCM, chủ yếu bán lẻ doanh số tương đối lớn nhưng khách hàng không lấy hoá đơn. Chủ em bảo xuất khống bỏ hết, nếu xuất bỏ thì xuất như thế nào, có ảnh hưởng gì về khai báo thuế sau này không? Em mới đi làm chưa có kinh nghiệm cả nhà tư vấn hộ em!!!
Bạn xuất hóa đơn bình thường, phần tên, địa chỉ ghi : " bán lẻ không giao hóa đơn", hoặc " Người mua khogn6 cung cấp tên, địa chỉ., MST"
Cái này không ảnh hưởng đến báo cáo nhé, vì làm đúng luật rồi, không xuất mới vi phạm và bị phạt ( phạt nặng )
==
Ngoài lề xíu, xem chủ có cần "cân đối VAT" ko,. nếu có theo dõi nội bộ riêng thì bạn có thể cân đối giá xuất hóa đơn cho "hợp lý" :rolleyes::rolleyes:...
Phần này tớ chỉ nói đến đây thôi nhé :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA