Xuất hóa đơn cho khách mua hàng không lấy hóa đơn từ năm 2017

• Thread starter hbochelsea
  • Ngày gửi
H

hbochelsea

Sơ cấp
21/5/12
3
0
1
Ha noi
Nhờ anh/ chị giúp em trường hợp này với ạ.
Công ty em năm 2017 đang có khoảng 1 tỷ tiền hàng hóa mà khách không lấy hóa đơn, bây giờ nên xử lý thế nào được ạ?
Em cám ơn anh/ chị nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Nhờ anh/ chị giúp em trường hợp này với ạ.
Công ty em năm 2017 đang có khoảng 1 tỷ tiền hàng hóa mà khách không lấy hóa đơn, bây giờ nên xử lý thế nào được ạ?
Em cám ơn anh/ chị nhiều nhé.
Bán hàng có kê khai doanh thu chưa bạn, hay là có nghiệp vụ, báo cáo nào nào liên quan đến lượng hàng hóa đó không :D

H

hbochelsea

Sơ cấp
21/5/12
3
0
1
Ha noi
Bán hàng có kê khai doanh thu chưa bạn, hay là có nghiệp vụ, báo cáo nào nào liên quan đến lượng hàng hóa đó không :D
Đã có doanh thu rồi bác ạ. Em đang định xuất hóa đơn khách lẻ ko biết thế nào đây:(

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Đã có doanh thu rồi bác ạ. Em đang định xuất hóa đơn khách lẻ ko biết thế nào đây:(
Vẫn chưa hiểu Doanh thu có rồi là có như thế nào , hạch toán ra sao ?? :confused::confused:
Nhưng nếu Doanh thu có rôi, vậy bán cho ai thì bạn xuất hóa đơn cho người đó, chịu phạt do xuất hóa đơn sai thời điểm
+ Còn nếu ý bạn là có doanh thu rồi nhưng chưa hạch toán, mới chỉ theo dõi nội bộ riêng thì làm hóa đơn xuất khách lẻ/khách không lấy hóa đơn

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Nguyên tắc là dù khách hàng có lấy hóa dơn hay không (tùy theo nhu cầu của khách hàng) nhưng DN phải xuất hóa dơn tất tần tật. Trước đây còn cho phép tổng hợp các đơn hàng nhỏ lẻ (giá trị duoc 200k) vào chung 1 hóa dơn xuất vào cuối ngày nhưng khi sử dụng hóa dơn điện tử rồi thì khỏi lo phải tổng hợp hay gộp gì cả, vì rằng mỗi don hàng / order thực hiện xong, chỉ cần click là hóa dơn điện tử phát hành ngay luôn (khong phải mỏi tay viết cả trăm hóa dơn nhỏ lẻ nữa)... còn khách hàng lên trang web của DN hoặc vào hộp thư email để nhận hóa dơn... thế là xong.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Nguyên tắc là dù khách hàng có lấy hóa dơn hay không (tùy theo nhu cầu của khách hàng) nhưng DN phải xuất hóa dơn tất tần tật. Trước đây còn cho phép tổng hợp các đơn hàng nhỏ lẻ (giá trị duoc 200k) vào chung 1 hóa dơn xuất vào cuối ngày nhưng khi sử dụng hóa dơn điện tử rồi thì khỏi lo phải tổng hợp hay gộp gì cả, vì rằng mỗi don hàng / order thực hiện xong, chỉ cần click là hóa dơn điện tử phát hành ngay luôn (khong phải mỏi tay viết cả trăm hóa dơn nhỏ lẻ nữa)... còn khách hàng lên trang web của DN hoặc vào hộp thư email để nhận hóa dơn... thế là xong.
Bạn nói như đúng rồi vậy :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
+ Phí mua HĐ điện tử thấp nhất của VNPT là 300 đ/hđ (sluong > 1tr hđ) , chưa bao gồm VAT, mẫy chỗ khác chưa xem, bán lẻ mỗi ngày tôi tính số nhỏ thôi, lấy số bạn đưa là 100 đơn, vậy mỗi ngày phải trả 30.000 ( chưa vat ) tiền hóa đơn. Chưa tính các trường hợp đơn hàng giá trị bao nhiêu, tiền lãi có đủ mua 1 cái hóa đơn hay không , rồi theo dõi, báo cáo thuế nó nhảy ra 1 đống dòng .... => có khả thi không khi mỗi đơn hàng mỗi xuất hóa đơn, ???
+ Và đó mới chỉ là lý thuyết, thực tế nó không như mơ, rất nhiều DN phải chừa hóa đơn lại để xuất sau bạn ạ, không phải ai mua cũng đều lấy ngay hóa đơn, và ...... à mà thôi bạ tự hiểu chỗ này nhá ,
P/s: mình và cơ quan thuế rất thích tính..... thật thà của bạn ^^ :D:D:D, nhưng vẫn chưa hiểu chỗ: " gộp chung xuất cuối ngày " nhưng lại "viết cả tram hóa đơn nhỏ lẻ ", thấy sai sai

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Mình không biết các cty khác thì như thế nào, chứ cty mình (có mang yếu tố nước ngoài) nên tất cả các giao dịch thành công đều phải ghi nhận (thể hiện trên hóa dơn). Có những dich vụ chỉ 45k đồng cũng vẫn phải xuất hóa don bthuong (dù khách hàng có lấy hay không). Cty mình có kiểm soát của phía cty nước ngoài nên ko có trường hợp chừa trống hóa dơn (mà hóa dơn điện tử nhảy số tự động, ngày nào ra ngày đó làm sao mà chừa hóa dơn trống duoc). Bạn nói đúng: cquan thuế rất thích cách làm việc của cty mình. Rõ ràng, minh bạch và đúng luật định.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Mình không biết các cty khác thì như thế nào, chứ cty mình (có mang yếu tố nước ngoài) nên tất cả các giao dịch thành công đều phải ghi nhận (thể hiện trên hóa dơn). Có những dich vụ chỉ 45k đồng cũng vẫn phải xuất hóa don bthuong (dù khách hàng có lấy hay không). Cty mình có kiểm soát của phía cty nước ngoài nên ko có trường hợp chừa trống hóa dơn (mà hóa dơn điện tử nhảy số tự động, ngày nào ra ngày đó làm sao mà chừa hóa dơn trống duoc). Bạn nói đúng: cquan thuế rất thích cách làm việc của cty mình. Rõ ràng, minh bạch và đúng luật định.
à à bạn hiểu nhầm rồi, mình thích kiểu suy nghĩ thật thà của bạn thôi :)):)), còn việc đúng quy định hay không thì ...trong chăn mới biết chăn có rận nên ko phán được :D:D:D:D

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Ai thích làm thế nào thì tùy họ. Còn cty mình cứ theo nguyên tắc: Rõ ràng, minh bach và đúng luật. Vậy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA