Hóa đơn sản xuất hạch toán nhưng không đưa chi phí của xưởng vào cty

• Thread starter Xuân Sophie
  • Ngày gửi
X

Xuân Sophie

Sơ cấp
5/6/18
13
0
1
29
Chào mọi người ạ, mọi người cho em hỏi cty em làm bên sản xuất đất sét, muốn đưa hóa đơn sản xuất vào để hoạch toán nhưng không đưa chi phí của xưởng vào công ty thì có được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Hóa đơn sản xuất là hóa đơn gì bạn, không hiểu lắm ??
Việc không đưa chi phí của xưởng là những loại chi phí nào ??

X

Xuân Sophie

Sơ cấp
5/6/18
13
0
1
29
Ví dụ như mình mua hóa đơn đầu váo máy A sản xuất bán ra loại máy C, không muốn đưa các chi phí như chi phí khấu hao, chi phí dụng cụ sản xuất, chi phí vật liệu vào chi phí phân xưởng để khấu trừ thuế thì có được không bạn. Mình vẫn hạch toán mua NVL nhưng không đưa vào chi phí phân xưởng của công ty như vậy có được không bạn.

N

Người Ninh Thuận

Sơ cấp
15/5/18
5
0
1
33
chào mn, hôm nay em xuất hoá đơn sai ngày do ko để ý máy tính cài đặt ngược,e ghi ngày 5/6 thành 6/5. huhu
em định lấy lại tờ hoá đơn và kê lên tô số 5 thành 6, tức là 6/6 có được ko

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
chào mn, hôm nay em xuất hoá đơn sai ngày do ko để ý máy tính cài đặt ngược,e ghi ngày 5/6 thành 6/5. huhu
em định lấy lại tờ hoá đơn và kê lên tô số 5 thành 6, tức là 6/6 có được ko
Không được nhé, nguyên tắc hóa đơn khogn6 được sửa xóa
Lấy lại hóa dơn, làm biên bản hủy nhờ người mua ký dùm và xuất lại tờ khác

N

Người Ninh Thuận

Sơ cấp
15/5/18
5
0
1
33
Không được nhé, nguyên tắc hóa đơn khogn6 được sửa xóa
Lấy lại hóa dơn, làm biên bản hủy nhờ người mua ký dùm và xuất lại tờ khác
ok, cám ơn ạ

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Ví dụ như mình mua hóa đơn đầu váo máy A sản xuất bán ra loại máy C, không muốn đưa các chi phí như chi phí khấu hao, chi phí dụng cụ sản xuất, chi phí vật liệu vào chi phí phân xưởng để khấu trừ thuế thì có được không bạn. Mình vẫn hạch toán mua NVL nhưng không đưa vào chi phí phân xưởng của công ty như vậy có được không bạn.
Nguyên tắc Cty sản xuất thì bắt buộc phải tính giá thành, Tài sản thì phải khấu hao, hàng sx ra thì bắt buộc phải có nguyên vật liệu
Bạn chỉ có thể hạn chế một số chi phí đầu vào chứ không thể bỏ không hạch toán, riêng NVL thì phải hạch toán đủ, nếu không sẽ lệch kho

X

Xuân Sophie

Sơ cấp
5/6/18
13
0
1
29
Cho mình hỏi thêm là Công ty ở TP.HCM nhưng muốn mở một kho tỉnh BD để sản xuất hàng, nhưng trên giấy phép kinh doanh thì không có đăng ký kho hàng ở BD, họ muốn lấy hóa đơn đầu ra, đầu vào ở kho hạch toán bình thường nhưng chi phí thuê nhân công, chi phí khấu hao thuộc phân xưởng kho ở BD thì sẽ không đưa vào để kê khai báo thuế.Như vậy, có được không bạn.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Cho mình hỏi thêm là Công ty ở TP.HCM nhưng muốn mở một kho tỉnh BD để sản xuất hàng, nhưng trên giấy phép kinh doanh thì không có đăng ký kho hàng ở BD, họ muốn lấy hóa đơn đầu ra, đầu vào ở kho hạch toán bình thường nhưng chi phí thuê nhân công, chi phí khấu hao thuộc phân xưởng kho ở BD thì sẽ không đưa vào để kê khai báo thuế.Như vậy, có được không bạn.
Mình không hiểu chỗ này: "họ muốn lấy hóa đơn đầu ra, đầu vào ở kho hạch toán bình thường" =>Nếu không đăng ký thì làm sao xuất hóa đơn, hơn nữa kho lại nằm khác tỉnh so với cty chính
Hơn nữa để Các khoản chi phí hợp lý và đủ điều kiện hoạt động sản xuất thì bắt buộc phải đăng ký,
Như mình nói ở trên, đã là sản xuất thì bắt buộc phải có chi phí để tính giá thành, hơn nữa nếu không khấu hao thì hóa đơn thuê kho bạn đưa vào đâu ???
Nếu có lựa chọn không lấy hóa đơn, bạn có thể làm hợp đồng mượn kho không phát sinh tiền ( ngoài lề nhé ^^ ) hoặc giảm chi phí thuê trong hợp đồng xuống để bớt chi phí khấu hao. Chi phí Nhân công thì việc tăng giảm là trong tầm tay bạn rồi, nhưng bắt buộc phải có

X

Xuân Sophie

Sơ cấp
5/6/18
13
0
1
29
Mình không hiểu chỗ này: "họ muốn lấy hóa đơn đầu ra, đầu vào ở kho hạch toán bình thường". Ý là hóa đơn đó mình sẽ xuất ở trụ sở chính đã đăng ký kinh doanh ấy bạn
Còn ở kho do không muốn đăng ký kinh doanh làm trụ sở nên ko muốn kê khai các khoản chi phí phân xưởng liên quan đến kho

X

Xuân Sophie

Sơ cấp
5/6/18
13
0
1
29
Có ai giúp mình với

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Mình không hiểu chỗ này: "họ muốn lấy hóa đơn đầu ra, đầu vào ở kho hạch toán bình thường". Ý là hóa đơn đó mình sẽ xuất ở trụ sở chính đã đăng ký kinh doanh ấy bạn
Còn ở kho do không muốn đăng ký kinh doanh làm trụ sở nên ko muốn kê khai các khoản chi phí phân xưởng liên quan đến kho
Chưa nói đến vấn đề về thuế, chỉ riêng việc ở kho không đăng ký kinh doanh đã đủ để bạn gặp rắc rối với cơ quan quản lý thị trường, Công an khu vực... rồi nhé ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA