Hỏi về bảo hiểm

• Thread starter hoacotu0792
  • Ngày gửi
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
32
mọi người cho em hỏi 2 vấn đề sau ạ:
1. Người lao động trên 60 tuổi không có lương hưu nếu ký hợp đồng lao động thì có bắt buộc phải đóng BHXH không ạ?
2. cty em ký hợp đồng lao động với nhân viên mới nhưng chức vụ của người này chưa đăng ký trên thang bảng lương hồi đầu năm thì em có phải làm thêm thủ tục gì không ạ?
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
1. Người lao động trên 60 tuổi không có lương hưu nếu ký hợp đồng lao động thì có bắt buộc phải đóng BHXH không ạ?
Đt hỏi BHXH là an toàn nhất. Nhưng theo tôi biết là có đóng BHYT thì phải.
2. cty em ký hợp đồng lao động với nhân viên mới nhưng chức vụ của người này chưa đăng ký trên thang bảng lương hồi đầu năm thì em có phải làm thêm thủ tục gì không ạ?
Đăng ký lại thang bảng lương để bổ sung hoặc gán đại 1 chức vụ có mức lương ứng với tiền lương tạm, đợi năm sau làm lại thang bảng lương thì làm qđ chuyển bộ phận.

• Like
Reactions: hokado
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
1./ Độ tuổi ngoài tuổi lao động, nếu nhưng không hưởng lương hưu thì vẫn phải đóng BHXH bình thường
p/s thêm tí để sau này bạn có cần : Nếu người lao động đang hưởng lương hưu thì không phải đóng BHXH, tuy nhiên ngoài lương ra Cty vẫn phải chi một khoản tương đương tiền đóng BHXH cho NLĐ
Phần thứ 2 thì bạn hocviecchuaxong đã trả lời rùi ^^

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
@nguyen.dinh: "tuy nhiên ngoài lương ra Cty vẫn phải chi một khoản tương đương tiền đóng BHXH cho NLĐ"

bạn giải thích thêm giúp là khoản gì vậy bạn ??

• Like
Reactions: nguyen.dinh
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
@nguyen.dinh: "tuy nhiên ngoài lương ra Cty vẫn phải chi một khoản tương đương tiền đóng BHXH cho NLĐ"

bạn giải thích thêm giúp là khoản gì vậy bạn ??
Chỗ này ,mình bị thiếu một chút, thôi thì tìm luôn cái văn bản vậy ^^
+ Trường hợp đang hưởng lương hưu thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH và:
=> khoản 3 Điều 186 Bộ luật lao động năm 2012:
Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định“.

p/s: cái này là khi mình còn làm BP nhân sự , thôi làm rồi nên ko biết có quy định gì mới ko,

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
@nguyen.dinh: không biết qui định này có còn hiệu lực không nhỉ (nếu còn thì cty mình đang làm sai cái này rùi). Vì hiện tại có vài bác sĩ (đã nghỉ hưu) đang ký hợp đồng dịch vụ dài hạn với cty mình, tuy nhiên họ chỉ được hưởng lương trên hợp đồng thôi, chứ không có khoản chi trả thêm như bạn đề cập ở trên.

bạn nào nắm vững qui định này cho ý kiến giúp vs nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA