Hạch toán hàng nhận ký gửi

• Thread starter NgocHuong0811
  • Ngày gửi
N

NgocHuong0811

Sơ cấp
8/6/18
1
0
1
41
Các chị em kế toán giúp mình hạch toán:
Công ty mình có nhận hàng bán ký gửi cho 1 công ty khác.
Công ty này xuất hoá đơn bán hàng cho bên mình giống như một hoá đơn mình mua hàng bình thường của công cty khác.Công ty mình bán có chêch lệch giá và không hưởng hoa hồng và nếu những món mình bán không được thì mình xuất trả lại.Vậy mình hạch toán như thế nào! Các bạn giúp mình nha. Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,028
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Đây là trường hợp như mua bán hàng bình thường và trả hàng bình thường chứ không phức tạp :)

Bạn xem nội dung hạch toán các tài khoản hàng tồn kho hạch toán là ok à :)

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các chị em kế toán giúp mình hạch toán:
Công ty mình có nhận hàng bán ký gửi cho 1 công ty khác.
Công ty này xuất hoá đơn bán hàng cho bên mình giống như một hoá đơn mình mua hàng bình thường của công cty khác.Công ty mình bán có chêch lệch giá và không hưởng hoa hồng và nếu những món mình bán không được thì mình xuất trả lại.Vậy mình hạch toán như thế nào! Các bạn giúp mình nha. Xin cảm ơn
Về hình thức chứng từ thì giống mua đứt bán đoạn, bạn có thể hạch toán dựa trên hình thức nếu giao dịch này không nhiều và mục tiêu kế toán chỉ để tuân thủ quy định về thuế.

Về bản chất thì đây là hàng nhận ký gửi, bạn chỉ được hưởng tiền công bán là phần chênh lệch và chỉ ghi nhận phần chênh lệch là doanh thu khi bán được hàng. Khi đó hạch toán không căn cứ vào hóa đơn mà căn cứ vào bản chất của giao dịch để xác định các số tiền ghi vào doanh thu (là khoản chênh lệch).

• Like
Reactions: phantuannam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA