Thuê khoán việc dưới 2 triệu có phải khai trên tờ khai quyết toán thuế TNCN không?

• Thread starter letranrubytran
  • Ngày gửi
L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
29
TP.HCM
Chào mọi người, công ty em sắp quyết toán thuế, năm 2017 kế toán có thuê khoán việc 2 nhân viên 15 ngày 1 triệu rưỡi ( dưới 2 triệu) kế toán không đưa tên 2 nhân viên này vào tờ khai quyết toán thuế TNCN Năm 2017 có đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
02 nhân viên thuê làm thêm đó là 02 nhân viên của cty hay 02 nhân viên thuê bên ngoài vào làm cviec thời vụ vậy bạn. Khác nhau nha bạn.

+ Nếu 2 nhân viên đó là người của cty luôn và đăng ký làm thêm thì tổng thu nhập của họ (lương và thù lao) do cùng 1 đơn vị chi trả thì duoc xem là tổng thu nhập để xác định thuế TNCN.

+ Nếu 2 nhân viên đó là lao động thuê ngoài (ko thuộc biên chế cty) với thu nhập 1trieu5/ tháng thì 2 nhân viên đó (đã có MST thu nhập cá nhân và cam kết thu nhập không quá 108 triêu/năm) không bị trích thu nộp thuế TNCN.

L

letranrubytran

Sơ cấp
16/9/17
33
0
6
29
TP.HCM
02 nhân viên thuê làm thêm đó là 02 nhân viên của cty hay 02 nhân viên thuê bên ngoài vào làm cviec thời vụ vậy bạn. Khác nhau nha bạn.

+ Nếu 2 nhân viên đó là người của cty luôn và đăng ký làm thêm thì tổng thu nhập của họ (lương và thù lao) do cùng 1 đơn vị chi trả thì duoc xem là tổng thu nhập để xác định thuế TNCN.

+ Nếu 2 nhân viên đó là lao động thuê ngoài (ko thuộc biên chế cty) với thu nhập 1trieu5/ tháng thì 2 nhân viên đó (đã có MST thu nhập cá nhân và cam kết thu nhập không quá 108 triêu/năm) không bị trích thu nộp thuế TNCN.
dạ đây là 2 nhân viên thuê khoán thời vụ ngoài thôi ạ. chỉ chi trả 1 lần trong năm thôi , nhưng theo em được biết có phát sinh thu nhập thì phải kê khai trên tờ khái quyết toán thuế TNCN năm 2017, nhưng em lại quên kê khai, khoản chi phí lương này không ảnh hưởng đến số thuế TNCN phải nộp trong năm nên em đang thắc mắc là nếu không kê khai thì doanh nghiệp có bị phạt j không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA